Thời gian điều trị tai nạn lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Thời gian điều trị tai nạn lao động phải đóng bảo hiểm xã hội không
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm xã hội, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật hiểm xã hội 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến.

Chào luật sư, tôi bắt đầu làm việc tại công ty X vào tháng 05.

Vào đầu tháng 05 tôi bị tai nạn lao động.

Cụ thể là tôi bị tai nạn giao thông trên đoạn đường từ nhà đến công ty.

Theo chỉ định của bác sĩ tôi phải nằm viện một tháng để bó bột hai chân.

Liệu thời gian tôi bị tai nạn lao động tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội không? Mong nhận được giải đáp!


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp vấn đề của bạn như sau:


1. Thời gian điều trị tai nạn lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Theo khoản 3 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp:

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

 

Theo đó, trong thời gian người lao động nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động do bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động vẫn phải trả đủ tiền lương cho người lao động.

Ngoài ra, khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định như sau:

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Theo quy định trên, nếu người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương trừ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Tuy nhiên, khi người lao động nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động do bị tai nạn lao động thì vẫn được người sử dụng lao động trả đủ tiền lương.

Điều đó đồng nghĩa với việc người sử dụng lao động sẽ vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.


2. Vì sao trong thời gian điều trị người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội?

Đối với người lao động bị tai nạn lao động sẽ không đi làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết.

Bạn sẽ phải điều trị phục hồi sức khỏe sau khi bị tai nạn lao động.

Theo quy định người lao động chỉ phải đóng bảo hiểm xã hội khi đi làm và hưởng lương được từ 14 ngày trở lên trong tháng.

Người lao động trong khoảng điều trị, phục hồi chức năng lao động được trả đủ lương là trách nhiệm của người sử dụng lao động bù đắp cho người lao động chứ không phải thù lao, quyền lợi khi người lao động làm việc.

Ngoài ra, để đảm bảo chế độ cho người lao động, trong thời gian này người sử dụng lao động sẽ phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn


3. Cơ sở pháp lý

  • Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015
  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH Quy trình thu bảo hiểm cấp sổ bảo hiểm thẻ bảo hiểm 2017

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi vấn đề Thời gian điều trị tai nạn lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội không mà bạn quan tâm.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (3 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top