Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Xin chào Luật sư, tôi là Ngân, tôi đang nghỉ ở nhà khi sinh con đến tháng thứ 5 rồi. Sắp tới do con nhỏ tôi muốn nghỉ hẳn luôn không quay lại làm việc nữa, không biết tôi có được hưởng chế độ thất nghiệp luôn được không? Mong Luật sư giúp đỡ.


Cảm ơn chị đã tin tưởng Luật Quang Huy. Đây cũng là một trong những vấn đề nhận được sự quan tâm rất lớn từ người lao động. Qua bài viết này, Luật Quang Huy sẽ cung cấp thông tin cụ thể để hỗ trợ cho chị Ngân và bạn đọc về vấn đề nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp để không bị bỏ lỡ quyền lợi của mình.


1. Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc đúng luật có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Theo như thông tin của chị Ngân, chị đang cần giải đáp nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu nghỉ thai sản rồi nghỉ việc đúng luật có thể sẽ được hưởng khi đáp ứng đủ các điều kiện tại Điều 49 Luật việc làm 2013. Theo đó, điều kiện đầu tiên để người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp là họ phải đang tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Vậy người lao động đang nghỉ thai sản có được xác định là đang tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Vấn đề này được quy định rõ tại điểm c khoản 4 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP. Theo đó người lao động vẫn được xác định là đang đóng bảo hiểm thất nghiệp nếu:

Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tháng chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc mà nghỉ việc do ốm đau, thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị và được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trên sổ bảo hiểm xã hội.

Như vậy, người lao động đang nghỉ hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày trở lên trong một tháng, không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị và được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trên sổ bảo hiểm xã hội thì sẽ được xem là đang tham gia.

Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Tuy nhiên, để chị Ngân có thể được lãnh bảo hiểm thất nghiệp chị cần báo trước với công ty để lấy được quyết định thôi việc với lý do nghỉ đúng luật (không nghỉ ngang hay đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật); trong sổ bảo hiểm xã hội của chị phải được xác nhận thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trong 06 tháng qua và nộp đầy đủ hồ sơ theo đúng thời hạn giải quyết. Khi đó, chị Ngân mới được coi là nghỉ việc đúng luật và được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.


2. Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc trái luật có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Nghỉ thai sản rồi nghỉ việc trái luật sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như đã khẳng định ở trên, người lao động đang nghỉ hưởng chế độ thai sản khi sinh con và được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trên sổ bảo hiểm xã hội thì sẽ được xác định là đang tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp. Song để có thể nghỉ việc hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì họ phải đáp ứng được điều kiện về hồ sơ, thời hạn và không được nghỉ việc trái pháp luật theo nội dung tại Điều 49 Luật việc làm đã quy định.

Do đó, nếu người lao động sau khi nghỉ xong chế độ thai sản, không thông báo trước cho người sử dụng lao động cứ thế nghỉ luôn thì sẽ được xem là nghỉ ngang – nghỉ trái quy định của pháp luật lao động. Hay nói cách khác, họ sẽ không có quyết định cho thôi việc hợp lệ từ bên công ty hoặc sổ bảo hiểm xã hội không được xác nhận về thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì trong trường hợp này sẽ không được giải quyết chế độ bảo hiểm thất nghiệp.


Tóm lại, trong trường hợp của chị Ngân, để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp chị cần thông báo trước cho cơ quan của mình để họ chốt sổ bảo hiểm và cấp quyết định thôi việc. Như vậy, sau khi nghỉ thai sản xong 06 tháng chị Ngân có thể hưởng bảo hiểm thất nghiệp.


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề nghỉ thai sản rồi nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Để được tư vấn cụ thể hơn các bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

Đánh giá
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
1 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Chi
Khách
Chi
07/01/2023 16:16

Xin chào Luâth sư, tôi tên là Chi. Công ty tôi có cho nghỉ việc dài hạn chưa xác định thời gian đi làm lại, nếu sau 3 tháng vẫn chưa đi làm lại tôi muốn xin nghỉ việc luôn thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top