Đóng bảo hiểm thất nghiệp 8 tháng thì được hưởng bao nhiêu tháng trợ cấp thất nghiệp?

Đóng bảo hiểm 8 tháng
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động ở công ty nếu như đáp ứng đủ một số điều kiện theo quy định của pháp luật thì sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Anh Hoàng Đình Thông có một câu hỏi gửi đến Luật Quang Huy như sau:

Xin chào Luật sư, tôi là Hoàng Đình Thông sinh năm 1990. Tôi làm công nhân dây chuyền sản xuất tại một công ty ở thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội trong công ty từ giữa năm 2019. Đến tháng 3/2020 do gia đình có công việc nên tôi xin nghỉ làm, đến nay tôi đã nhận được quyết định thôi việc và sổ bảo hiểm từ công ty, trong sổ bảo hiểm có ghi thời gian tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp của tôi là 08 tháng.

Vậy luật sư cho tôi hỏi đóng bảo hiểm thất nghiệp 8 tháng thì được hưởng thất nghiệp không? Nếu được hưởng thì tôi được hưởng với mức bao nhiêu?

Cảm ơn anh Thông đã gửi câu hỏi đến Luật Quang Huy, về câu hỏi của anh chúng tôi xin được giải đáp thông quá các quy định pháp luật như sau:

1. Đóng bảo hiểm thất nghiệp 8 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Khoản 1 và khoản 2 Điều 49 Luật việc làm 2013 có quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này”

Theo quy định trên thì anh Thông phải đáp ứng được đủ tất cả các điều kiện trên trong đó có điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Cụ thể là anh phải đóng tối thiểu đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trở lên trong khoảng thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc (nếu anh Thông làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn), hoặc trong khoảng 36 tháng trước khi nghỉ việc (nếu anh Thông làm việc theo hợp đồng thời vụ) thì anh mới đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trường hợp của anh do mới chỉ đóng được 08 tháng bảo hiểm thất nghiệp nên anh dù anh ấy có đủ các điều kiện còn lại vẫn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp 08 tháng của anh sẽ được cộng dồn và bảo lưu cho thời gian tiếp theo khi anh làm tại một công ty, doanh nghiệp khác.

Nếu sau này anh Thông tham gia đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp tiếp tục, khi anh đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được được hưởng cả 8 tháng đã bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa hưởng trên.


2. Cơ sở pháp lý

  • Luật việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số điều Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp 8 tháng thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không của anh Thông.

Nếu có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa rõ vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua Hotline 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
2 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Trần thị sinh
Khách
Trần thị sinh
14/04/2023 17:44

Tôi muốn hỏi tôi làm cty dc 7năm 2 tháng bảo hiểm thất nghiệp tôi có rút 1 lần hưởng 6 tháng.hiện tại tôi ko đi làm cty từ 1/5/2022 đến nay.bảo hiểm thất nghiệp bảo lưu trong sổ là 8 tháng vậy tôi có thể rút bảo hiểm thất… Đọc tiếp »

Luật Quang Huy
Thành viên
Luật Quang Huy
18/04/2023 14:11
Trả lời  Trần thị sinh

khi muốn rút BHTN phải đáp ứng đủ kiện không chỉ áp dụng điều kiện về thời gian đóng mà còn thêm các điều kiện khác mới rút đc để biết đc chi tiết thì bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật BHXH trực tuyến của… Đọc tiếp »

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top