Hiệu trưởng có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Mình muốn hỏi hiệu trưởng có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Mình có nghe nói nếu là hiệu trưởng của các trường công lập thì sẽ k thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp, còn hiệu trưởng của các trường tư thục được trường thuê về thì vẫn phải đóng bình thường. Thông tin này có đúng không?


Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Quang Huy. Liên quan đến vấn đề hiệu trưởng có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không, chúng tôi xin được giải đáp cụ thể trong bài viết dưới đây.

Hiệu trưởng có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Hiệu trưởng trường công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Trước khi xem xét hiệu trưởng trường công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp hay không thì cần xét về việc đối tượng này là công chức hay viên chức.

Trước đây, tại Điều 2 Nghị định 06/2010/NĐ-CP quy định những người là công chức như sau:

Điều 2. Căn cứ xác định công chức

Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh, trong biên chế, hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc được bảo đảm từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật, làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị quy định tại Nghị định này.

Tuy nhiên, kể từ 1/7/2020 khi Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi, bổ sung 2019 có hiệu lực, quy định này đã được sửa đổi thành:

2. Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh tương ứng với vị trí việc làm trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp, công nhân công an, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

Do đó, theo quy định hiện hành, hiệu trưởng các trường công lập nay đã không còn là công chức mà chỉ là viên chức.

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 43  Luật việc làm năm 2013 có quy định như sau:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, trước đây, hiệu trưởng trường công lập là công chức được bổ nhiệm theo nhiệm kỳ và hưởng lương từ ngân sách nhà nước do đó không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay, theo quy định trên, đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người lao động ký kết hợp đồng lao động và hợp đồng làm việc, mà viên chức quản lý là đối tượng tham gia hợp đồng làm việc nên hiệu trưởng trường công lập thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Hiệu trưởng trường tư thục có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Hiệu trưởng trường tự thục không phải là công chức hay viên chức.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 43  Luật việc làm năm 2013 nêu trên, có 2 trường hợp hợp xảy ra như sau:

  • Trường hợp 1:  Hiệu trưởng được tuyển dụng và làm việc tại trường theo hợp đồng lao động có xác định thời hạn hoặc không xác định thời hạn thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.
  • Trường hợp 2: Hiệu trưởng là người trực tiếp thành lập trường. Như vậy, hiệu trưởng là người sử dụng lao động, theo quy định là không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Quyền lợi của hiệu trưởng khi đóng bảo hiểm thất nghiệp

Hưởng trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc

Theo Điều 49 Luật Việc làm 2013, người lao động nói chung hay hiệu trưởng nói riêng thuộc trường hợp đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

  • Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc (trừ trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng);
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động có xác định và không xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng;
  • Tháng liền kề trước khi nghỉ có đóng bảo hiểm thất nghiệp;
  • Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp tại Trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng thángbằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Các quyền lợi khác khi hiệu trưởng đóng bảo hiểm thất nghiệp

Ngoài tiền trợ cấp thất nghiệp hàng tháng, hiệu trưởng đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ còn được hưởng thêm một số quyền lợi như sau:

  • Được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phó theo diện thất nghiệp với mức hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi của bảo hiểm y tế có thời gian sử dụng đến ngày cuối cùng của tháng cuối được hưởng;
  • Được tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí thông qua trung tâm dịch vụ việc làm;
  • Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, hoặc đã đóng từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động sẽ được hỗ trợ học nghề. Thời gian hỗ trợ học nghề theo thời gian học nghề thực tế nhưng không quá 06 tháng, mức hỗ trợ học nghề tối đa không quá 01 triệu đồng 01 tháng.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề hiệu trưởng có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không theo quy định mới nhất của pháp luật. Nếu bạn có thắc mắc về nội dung trên hoặc các vấn đề liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588 để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

 

Đánh giá
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top