Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?

Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?
Với mong muốn hỗ trợ cá nhân, tổ chức nắm được các quy định về thuế suất, cách tính hay áp dụng thuế giá trị gia tăng, chúng tôi đã bổ sung đường dây nóng tư vấn về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu được hỗ trợ về thuế giá trị gia tăng, hãy liên hệ ngay cho Luật sư qua Tổng đài 19006588.

Thiết kế website có chịu thuế GTGT (giá trị gia tăng) hay không? Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc cho quý khách theo quy định của pháp luật hiện hành.





1. Thuế giá trị gia tăng là gì?

Thuế giá trị gia tăng (GTGT) hay còn được viết tắt là thuế VAT. Đây là một loại thuế gián thu đánh trên khoản giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.

Tuỳ vào mức độ tiêu thụ hàng hoá mà các doanh nghiệp sẽ đóng vào ngân sách nhà nước mức thuế khác nhau. Hiện nay, mức thuế phổ biến nhất bao gồm không chịu thuế, 0%, 5%, 10%.


2. Hoạt động dịch vụ thiết kế website là gì?

Đây là việc tạo ra bộ mặt website hoàn chỉnh và trình bày các ý tưởng nội dung lên trên website ấy.  Thông qua Internet, người dùng sẽ truy cập được trang này với các thiết bị điện tử như điện thoại, máy tính bảng, máy tính, laptop,… Hiểu đơn giản, thiết kế web là thiết kế một trang web.

Người thiết kế web sẽ chịu trách nhiệm diễn đạt tốt nhất ý tưởng nội dung của website. Từ bố cục, màu sắc, hình ảnh,… đến cách bố trí link sao cho thật hài hòa và hợp mắt người dùng.

Vậy “thiết kế website” rơi vào nhóm nào theo quy định pháp luật? Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC, thiết kế website được đưa vào Nhóm phần mềm ứng dụng – Phần mềm quản trị, xử lý thông tin cho website.

Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?
Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?

3. Thiết kế website có chịu thuế GTGT hay không?

Căn cứ theo khoản 12 Điều 4 – Thông tư 219/2013/TT-BTC, các đối tượng, loại hàng hóa chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 0%, có đề cập như sau:

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

Vậy sản phẩm phần mềm ở đây là gì?

Theo khoản 2 Điều 9 Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin, các loại sản phẩm phần mềm được quy định bao gồm 5 loại:

  • Phần mềm hệ thống
  • Phần mềm ứng dụng
  • Phần mềm tiện ích
  • Phần mềm công cụ
  • Các phần mềm khác

Theo công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

  • Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.
  • Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%

Theo công văn 4242/TCT-CS-2014 đã có quy định về chính sách thuế GTGT cho công ty thiết kế website, phần mềm, cụ thể:

  • Áp dụng thuế suất 0%: cho những công ty ký hợp đồng xuất khẩu sản phẩm phần mềm, dịch vụ phần mềm (lập trình phần mềm, thiết kế website) ra nước ngoài nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 Chương II Thông tư số 06/2012/TT-BTC.
  • Miễn phí thuế: Cho những công ty cung cấp sản phẩm phần mềm, dịch vụ phần mềm (lập trình phần mềm, thiết kế website) trong nội địa thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
  • Áp dụng thuế suất 10%: cho những công ty thực hiện dịch vụ thay mặt khách hàng đăng ký tên miền website, cho thuê máy chủ (hosting) thì các dịch vụ này áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Vậy thiết kế website có thể miễn phí thuế GTGT hoặc phải chịu áp dụng mức thuế suất 0% hoặc 10% tùy thuộc vào từng hoạt động của doanh nghiệp, ngành nghề, dịch vụ doanh nghiệp đăng ký tương ứng. Đối với những công ty xuất khẩu dịch vụ thiết kế website ra nước ngoài thì áp dụng mức thuế suất 0%.

Ngược lại, đối với những công ty cung cấp sản phẩm thiết kế website trong nội địa sẽ hoàn toàn được miễn phí thuế GTGT. Và cuối cùng, nếu những công ty cung cấp dịch vụ hosting, đăng ký tên miền thì chịu mức thuế GTGT là 10%.


4. Để hoàn thiện một website bạn sẽ chịu những khoản thuế nào?

Như đã đề cập ở trên, trong quá trình thiết kế website thì hosting và tên miền (Domain) sẽ là 2 khoản thuế được nhà nước áp dụng cho những công ty đăng ký kinh doanh dịch vụ này.

Vậy nên, nếu bạn sử dụng hai dịch vụ này thì bạn cũng sẽ phải chịu mức thuế bắt buộc là 10%.




5. Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin;
  • Thông tư 06/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế giá trị gia tăng, Nghị định 123/2008/NĐ-CP và 121/2011/NĐ-CP do Bộ Tài chính ban hành;
  • Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;
  • Công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website);
  • Công văn 4242/TCT-CS năm 2014 về chính sách thuế đối với lập trình phần mềm, thiết kế website.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thiết kế website có chịu thuế giá trị gia tăng.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn luật thuế giá trị gia tăng trực tuyến của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top