Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Luật Hình sự » Quy định về bồi thường khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông

Quy định về bồi thường khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông

Gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông có phải bồi thường không?
Nếu bạn có nhu cầu được tư vấn, hỗ trợ về luật hình sự, hãy liên hệ ngay cho luật sư qua hotline cá nhân 0886.886.246Luật sư can thiệp càng sớm, cơ hội bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp càng cao!

Khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông thì bị xử lý như thế nào? Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc cho quý khách về thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông theo quy định pháp luật hiện hành.


1. Thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông có bị phạt tù không?

Hành vi gây tai nạn giao thông và gây ra thiệt hại thì tùy vào tính chất, mức độ mà người có hành vi vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử phạt hình sự.

Căn cứ Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 người vi phạm khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông bị xử lý như sau:

Thứ nhất, phạt tiền từ 30 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 – 05 năm khi gây thiệt hại về tài sản từ 100 đến dưới 500 triệu đồng.

Thứ hai, phạt tù từ 03 – 10 năm khi gây thiệt hại về tài sản từ 500 triệu đến dưới 1,5 tỷ đồng.

Thứ ba, phạt tù từ 07 – 15 năm khi gây thiệt hại về tài sản 1,5 tỷ đồng trở lên.

Thứ tư, phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng – 01 năm khi vi phạm quy định về tham gia giao thông mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả gây thiệt hại về tài sản 1,5 tỷ đồng trở lên.

Như vậy, khi gây thiệt hại về tài sản từ 100 triệu đồng trở lên thì mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Đối với trường hợp gây thiệt hại tài sản khi xảy ra tai nạn giao thông dưới 100 triệu đồng thì bạn chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ phải bồi thường thiệt hại về tài sản cho người bị thiệt hại theo quy định tại điều 589 Bộ luật dân sự năm 2015.


2. Trách nhiệm bồi thường khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông

Mức bồi thường do các bên tự thỏa thuận. Tuy nhiên, nếu không thỏa thuận được thì chủ thể có trách nhiệm bồi thường phải bồi thường cho chủ thể bị thiệt hại theo Điều 589 Bộ luật Dân sự 2015, thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm:

  • Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng;
  • Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút;
  • Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại;
  • Thiệt hại khác do luật quy định.
Gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông có phải bồi thường không?
Gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông có phải bồi thường không?

3. Không có lỗi khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông thì có phải bồi thường không?

Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường được quy định rõ tại Điều 584 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

  • Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác;
  • Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại.

Như vậy, nếu không có lỗi khi gây thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông thì bạn không phải bồi thường theo quy định pháp luật.


4. Cơ sở pháp lý

  • Bộ Luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017;
  • Bộ Luật Dân sự năm 2015.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thiệt hại tài sản trong tai nạn giao thông theo quy định pháp luật hiện hành.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Luật hình sự trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top