Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Luật Giao thông » Lỗi phạt đi xe máy nghe điện thoại

Lỗi phạt đi xe máy nghe điện thoại

Lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe
Nhằm giải đáp mức xử phạt khi vi phạm quy định giao thông cũng như các vấn đề liên quan đến giấy phép lưu hành giao thông, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn luật giao thông. Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Theo quy định của pháp luật, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe có bị xử phạt không? Nếu có thì mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe cụ thể là bao nhiêu? Trong bài viết này Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc trên.


1. Lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe là gì?

Về nguyên tắc khi đang tham gia giao thông, nếu có nhu cầu sử dụng điện thoại thì phải tấp vào lề đường, dừng phương tiện thì mới đảm bảo an toàn giao thông nhưng ít khi lái xe chọn cách an toàn này, đặc biệt là các tài xế xe ôm công nghệ. Sử dụng điện thoại khi lái xe là việc người điều khiển phương tiện giao thông (xe máy, ô tô…) đang di chuyển trên đường mà vẫn sử dụng điện thoại di động.

Hành vi sử dụng điện thoại khi lái xe là một trong những hành vi tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông rất cao. Bởi khi sử dụng điện thoại (nghe cuộc gọi, lướt web, lướt facebook, nhắn tin…), người điều khiển giao thông không thể tập trung lái xe. Từ đó sẽ thiếu chú ý quan sát, không thể làm chủ được tốc độ, xử lý tình huống không tốt và gây ra tai nạn giao thông.

Cụ thể, điểm c Khoản 3, Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 đã đã quy định sử dụng điện thoại khi lái xe là một trong những hành vi không được thực hiện.

Như vậy, lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe được hiểu là một người điều khiển phương tiện giao thông đang lưu thông trên đường có hành vi sử dụng điện thoại như nghe, gọi, nhắn tin…Và việc sử dụng điện thoại đó đã vi phạm các hành vi không được thực hiện của người tham gia giao thông.


2. Lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe có bị xử phạt không?

Lỗi sử dụng điện thoại khi đang điều khiển các loại phương tiện giao thông là hành vi không được thực hiện và sẽ bị xử phạt khi phát hiện vi phạm. Hiện nay, Nghị định 100/2019/NĐ-CP có nội dung quy định xử phát đối với hành vi này.


3. Mức phạt lỗi khi sử dụng điện thoại lái xe ô tô

3.1. Phạt chính

Theo điểm a Khoản 4 Điều 5 nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đường sắt thì người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000.

3.2. Phạt bổ sung

Theo điểm b, c Khoản 11 Điều 5 nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP ngoài hình phạt chính như trên, người sử dụng điện thoại khi lái xe ô tô còn có thể bị áp dụng thêm hình phạt bổ sung. Cụ thể:

  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm trên mà gây tai nạn giao thông.
Lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe
Lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe

4. Mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe máy

4.1. Phạt chính

Theo điểm h Khoản 4 Điều 6 nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP thì người điều khiển xe máy mà sử dụng; điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

4.2. Phạt bổ sung

Theo điểm b, c Khoản 10 Điều 6 nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung như sau:

  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu thực hiện hành vi vi phạm trên mà gây tai nạn giao thông.

5. Mức phạt lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ

Căn cứ theo quy định tại điểm h Khoản 1 Điều 8 nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng thì người lái xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe sử dụng, điện thoại di động.


6. Khi nào áp dụng phạt bổ sung đối với lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe?

Hình phạt bổ sung được áp dụng cho các trường hợp sử dụng điện thoại có nguy cơ gây tai nạn giao thông đã bị xử phạt nhưng tái phạm, tái phạm nhiều lần, gây ra tai nạn giao thông.


7. Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008;
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;
  • Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề lỗi sử dụng điện thoại khi lái xe theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật giao thông trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top