Mức phạt đối với lỗi không bật đèn

Nhằm giải đáp mức xử phạt khi vi phạm quy định giao thông cũng như các vấn đề liên quan đến giấy phép lưu hành giao thông, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn luật giao thông. Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông vào ban đêm, pháp luật quy định các phương tiện phải bật đèn xe trong khung giờ cố định. Vậy lỗi phạt không bật đèn là bao nhiêu? Thời gian quy định bật đèn xe là khi nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Thời gian quy định bật đèn xe vào ban đêm

Không bật đèn xe vào ban đêm cũng như trong trường hợp thời tiết xấu như sương mù,… sẽ gây ảnh hưởng đến khả năng quan sát các vật cản trên đường, từ đó dễ dẫn đến sự cố. Do đó, người điều khiển phương tiện cần tuân thủ các quy định về sử dụng đèn xe nhằm đảm bảo an toàn cho bản thân và những người tham gia giao thông khác.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, được sửa đổi bởi nghị định 123/2021/NĐ-CP (sau đây gọi tắt là Nghị định 100/2019/NĐ-CP) từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ sáng hôm sau, người điều khiển xe bắt buộc phải sử dụng đèn chiếu sáng. Tất cả các loại phương tiện cơ giới phải tuân thủ quy định này bao gồm xe ô tô, xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, máy kéo, xe máy chuyên dùng,…

Ngoài ra, người điều khiển phương tiện trong trường hợp chạy xe trong hầm đường bộ: Bắt buộc bật đèn chiếu sáng không cần biết là mấy giờ và trong trường chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn: Bắt buộc bật đèn chiếu sáng không cần biết là mấy giờ. Trường hợp vi phạm những lỗi trên, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt hành chính. Mức phạt tùy thuộc vào mức độ lỗi và loại phương tiện.


2. Lỗi phạt không bật đèn là bao nhiêu?

2.1. Đối với ô tô

Lỗi phạt không bật đèn xe ô tô phạt bao nhiêu đã được quy định rõ tại khoản 3 Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Theo đó, mức xử lý cho lỗi phạt không bật đèn xe theo khung giờ quy định hoặc sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều sẽ chịu mức phạt từ 800.000 đến 1.000.000 đồng.

Ngoài việc nộp phạt, nếu gây ra tai nạn giao thông, người vi phạm còn phải chịu mức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng, tùy theo mức độ nghiêm trọng.

2.2. Đối với xe máy

Đi xe máy không bật đèn; phạt bao nhiêu là thắc mắc của rất nhiều người điều khiển phương tiện tham gia giao thông hiện nay. Đối với trường hợp này, mức phạt không bật đèn xe máy được quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: “Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn”.

Từ 19h ngày hôm trước đến 05h ngày hôm sau; được coi là khoảng thời gian buổi tối; cho nên người điều khiển phương tiện cần phải bật đèn chiếu sáng trên xe của mình; nếu không sẽ bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Lỗi phạt không bật đèn
Lỗi phạt không bật đèn

3. Các lỗi phổ biến về sử dụng đèn xe khi tham gia giao thông

Khi tham gia giao thông, bên cạnh việc không bật đèn xe vào ban đêm thì người điều khiển phương tiện còn thường mắc một số lỗi phổ biến khác về sử dụng đèn xe ô tô. Theo đó gồm:

3.1. Lỗi bật đèn pha (đèn chiếu xa) trong thành phố

Xe ô tô có 2 chế độ đèn chiếu sáng phía trước là đèn pha (chiếu sáng xa) và đèn cốt (chiếu sáng gần) dùng cho những trường hợp khác nhau. Việc sử dụng đèn pha trong thành phố với góc chiếu cao và cường độ ánh sáng mạnh sẽ cản trở tầm nhìn cũng như gây khó chịu cho các xe đang đi từ hướng ngược lại.

Theo quy định, khi lưu thông trong thành phố, đặc biệt là nơi có mật độ lưu thông lớn, ô tô không được phép sử dụng đèn chiếu xa từ 22 giờ đến 5 giờ sáng hôm sau. Các trường hợp ô tô vi phạm sẽ bị xử phạt từ 600.000 đến 800.000 đồng.

3.2. Lỗi phạt không bật đèn tín hiệu xi nhan khi rẽ

Theo quy định thì người điều khiển phương tiện phải bật xi nhan khi rẽ, quay đầu xe, vượt xe khác, tấp vào lề đường,… Điều này giúp đảm bảo an toàn cho bản thân và những phương tiện khác. Các trường hợp vi phạm sẽ phải chịu mức phạt như sau:

Xe chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước: Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng.

Xe ô tô chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ: Phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.000.000 đồng.

Mức phạt lỗi không bật đèn xe báo hiệu khi chuyển làn đường trên đường cao tốc: Từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng và đình chỉ bằng lái xe từ 1 – 3 tháng.

3.3. Lỗi phạt không có đèn chiếu hậu (đèn báo hãm)

Khi người điều khiển ô tô mắc lỗi không có đèn chiếu hậu, đèn soi biển số hoặc có nhưng không hoạt động thì sẽ chịu mức phạt từ 300.000 – 400.000 đồng.

Sử dụng đèn xe ô tô không đúng quy định sẽ ảnh hưởng đến khả năng quan sát, gây nguy hiểm cho cả người điều khiển phương tiện và người tham gia giao thông khác. Để hạn chế mắc lỗi không bật đèn xe ô tô vào ban đêm do nguyên nhân khách quan thì người dùng nên trang bị những kiến thức cơ bản về các sự cố của đèn xe, như đèn bị mờ, đèn pha không sáng,… Điều này giúp người điều khiển phương tiện chủ động hơn khi xử lý những tình huống cấp bách và không vi phạm luật giao thông đường bộ.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008;
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;
  • Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề lỗi phạt không bật đèn xe theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật giao thông trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top