Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Xin chào Luật sư. Em làm công ty đã được 6 tháng bảo hiểm. Vì muốn ra tự kinh doanh nên hiện nay em đã xin nghỉ việc. Luật sư cho em hỏi đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng thất nghiệp không? Cảm ơn Luật sư.


Cảm ơn bạn đã tin tưởng đặt câu hỏi cho Luật Quang Huy. Đây cũng là một trong các vấn đề được nhiều người lao động quan tâm. Qua bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp lời giải đáp chi tiết về vấn đề đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng nghiệp hay không.

Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Trường hợp bạn có quá trình tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp được 6 tháng sẽ không đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật. Để hưởng trợ cấp thất nghiệp, phải đáp ứng đủ các điều kiện, trong đó có quy định về thời gian đóng.

Cụ thể, tại khoản 2 Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này.

Như vậy, theo quy định, để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng đến trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với hợp đồng có xác định thời hạn và hợp đồng không xác định thời hạn; Từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng mùa vụ.

Do đó, trường hợp của bạn mới tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp được 6 tháng sẽ không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp trong đợt hưởng lần này. Nhưng đừng lo lắng, thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn sẽ được bảo lưu và cộng dồn trong lần hưởng tiếp theo khi bạn đủ điều kiện.

Ví dụ: Hiện tại bạn đã đóng được 6 tháng bảo hiểm thất nghiệp. Sau này, ví dụ bạn có công việc mới và tiếp tục đóng thêm được 24 tháng. Như vậy, sau này trong trường hợp bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng của bạn sẽ là 30 tháng.

Làm thế nào để đóng bảo hiểm thất nghiệp 6 tháng vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Do mới đóng được 6 tháng bảo hiểm chưa được giải quyết trợ cấp thất nghiệp nên có nhiều người lao động thắc mắc có giải pháp nào để giải quyết trợ cấp cho họ khi chưa đóng đủ 12 tháng không?

Điều kiện về số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp do luật đã quy định là phải đáp ứng đủ 12 tháng kể cả thời gian bảo lưu lẫn thời gian mới đóng cộng dồn. Do đó, không có trường hợp nào mới đóng được 6 tháng mà vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Cách duy nhất là bạn phải tiếp tục đóng thêm ít nhất 6 tháng bảo hiểm thất nghiệp để thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở doanh nghiệp mới cộng với thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước đó chưa hưởng bằng ít nhất 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 24 tháng hoặc 36 tháng tùy từng loại hợp đồng để làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ví dụ: Bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp được 6 tháng, từ tháng 10/2022 – tháng 3/2023 thì nghỉ viêc.

Muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp thì từ bây giờ đến hết tháng 10/2024, bạn phải đóng thêm ít nhất 6 tháng bảo hiểm thất nghiệp để được tính là đủ 12 tháng trong thời gian 24 tháng.

Cơ sở pháp lý:

  • Luật việc làm 2013;
  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014;
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số điều Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm 6  tháng có được hưởng thất nghiệp hay không. Nếu có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa rõ vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng./.

 

 

Đánh giá
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top