Đi xuất khẩu lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Đi xuất khẩu lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Chào luật sư, tháng 02/2019 tôi viết đơn xin nghỉ việc tại công ty. Đến tháng 03/2019, công ty cho tôi nghỉ việc theo quyết định thôi việc và trả sổ BHXH cho tôi, trong đó có ghi thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của tôi là 5 năm. Tôi đã làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp và người ta nói tôi được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Hiện nay tôi đã hưởng được 1 tháng trợ cấp thất nghiệp (tháng 04/2019). Vào tháng 05/2019 tôi có kí một hợp đồng xuất khẩu lao động, đầu tháng 06/2019 thì đi ra nước ngoài. Cho tôi hỏi là liệu khi tôi ra nước ngoài làm việc tôi có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp cho những tháng chưa hưởng hay không? Nếu không được hưởng thì tôi có được bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp hay không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy Việt Nam. Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp vấn đề hưởng trợ cấp thất nghiệp khi xuất khẩu lao động ở nước ngoài và bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:


1. Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đi xuất khẩu lao động không?

Theo điểm g khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013, người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ bị chấm dứt hưởng trong trường hợp “Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng”. Như vậy, nếu như ra nước ngoài xuất khẩu lao động thì bạn sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

g, Ngày mà người lao động được xác định ra nước ngoài định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng là ngày người lao động xuất cảnh theo quy định của pháp luật về xuất, nhập cảnh.

Theo đó, thời điểm bạn được xác định là ra nước ngoài làm việc là thời điểm bạn xuất cảnh. Điều đấy đồng nghĩa với việc khi bạn xuất cảnh để ra nước ngoài làm việc vào đầu tháng 6/2019 mới làm phát sinh căn cứ chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn.

Như vậy, bạn vẫn sẽ được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp vào tháng 05/2019. Từ tháng 06/2019 thì việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn sẽ chấm dứt tức là bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa.

Đi xuất khẩu lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?
Đi xuất khẩu lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

2. Đi xuất khẩu lao động có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Theo khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm, các trường hợp được bảo lưu hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

Theo trên, trường hợp ra nước ngoài làm việc theo hợp đồng lao động thuộc điểm g khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm, không thuộc các trường hợp được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Do đó, khi bạn ra nước ngoài xuất khẩu lao động sẽ không được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp.


3. Cơ sở pháp lý:

  • Luật Việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm và bảo hiểm thất nghiệp

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi vấn đề hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp ra nước ngoài làm việc.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (3 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top