Phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không?

Phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không?
Với hy vọng có thể giải đáp phần nào thắc mắc của người dân về thuế thu nhập cá nhân, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn, hỗ trợ về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có thắc mắc cần giải đáp về luật thuế thu nhập cá nhân, bạn vui lòng liên hệ qua Tổng đài 1900.6784.

Người lao động cán bộ, công chức khi đi làm việc có thể được hưởng rất nhiều khoản phụ cấp. Một trong số đó là phụ cấp công vụ. Vậy phụ cấp công vụ có tính thuế thu nhập cá nhân (TNCN) không? Bài viết sau đây của Luật Quang Huy sẽ giúp bạn đọc giải đáp được thắc mắc phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không.





1. Phụ cấp công vụ là gì?

Phụ cấp công vụ là khoản phụ cấp dành cho những cán bộ, công chức thực hiện các hoạt động mang tính chất quyền lực nhà nước căn cứ theo những quy định của pháp luật nhằm thực hiện những chức năng nhiệm vụ của Nhà nước, phục vụ lợi ích nhà nước, phục vụ nhân dân và toàn xã hội.

Những người thực hiện công vụ trên quyền lực Nhà nước trao cho vì mục đích chính là phục vụ nhân dân, phục vụ xã hội, duy tri an ninh an toàn xã hội, thúc đẩy tăng trưởng và phát triển an toàn xã hội, không vì lợi nhuận và mục đích riêng của mình nên các khoản phụ cấp công vụ là nguồn động lực lớn rất để phụ cấp cho những đóng góp cho những người thực hiện công vụ vì lợi ích chung.


2. Phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không?

Theo quy định tại khoản 3, Điều 1 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế TNCN và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật thuế TNCN có hướng dẫn bổ sung vào điểm 2.2 các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công như sau:

Đối với những lĩnh vực công tác, ngành nghề mà Nhà nước có quy định chế độ phụ cấp, trợ cấp…thì các khoản phụ cấp, trợ cấp… này không tính vào thu nhập chịu thuế.

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, khoản phụ cấp công vụ bằng 25% mức lương theo Nghị định số 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 của Chính phủ về chế độ phụ cấp công vụ, áp dụng chung đối với cán bộ công chức, người hưởng lương hoặc phụ cấp quân hàm từ ngân sách Nhà nước, không phải là khoản phụ cấp đặc thù, do vậy phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không?
Phụ cấp công vụ có tính thuế TNCN không?

3. Cách tính thuế thu nhập cá nhân đối với phụ cấp công vụ

Phụ cấp công vụ là một khoản có tính chất tiền lương, tiền công. Nên thuế thu nhập cá nhân với phụ cấp công vụ được tính trên thu nhập tính thuế và thuế suất, cụ thể như sau:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = (Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân – Các khoản giảm trừ) x Thuế suất

Trong đó:

Thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân = Tổng thu nhập Các khoản thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân

Các khoản thu nhập được miễn thuế là thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của pháp luật.




4. Cơ sở pháp lý

  • Thông tư số 62/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính;
  • Nghị định số 34/2012/NĐ-CP về chế độ phụ cấp công vụ.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề phụ cấp công vụ có tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này. 

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế thu nhập cá nhân trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top