Trường hợp vi phạm lỗi xe máy vượt phải ô tô và mức phạt

Nhằm giải đáp mức xử phạt khi vi phạm quy định giao thông cũng như các vấn đề liên quan đến giấy phép lưu hành giao thông, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn luật giao thông. Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Lỗi vượt xe không đúng quy định được pháp luật hiện hành quy định như thế nào? Nếu có thì những trường hợp nào sẽ không được vượt xe? Mức xử phạt đối với trường hợp vượt xe không đúng quy định là bao nhiêu? Trong bài viết này Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp những thắc mắc trên.





1. Nguyên tắc vượt xe đúng quy định

Căn cứ theo Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008 thì nguyên tắc vượt xe đúng quy định sẽ như sau:

  •  Đối với xe xin vượt thì chỉ được phép vượt xe khi quan sát thấy phía trước không có chướng ngại vật, phía trước quan sát thấy không có xe đang chạy ngược chiều tại đoạn đường mà người lái xe đang muốn vượt xe đi trước, quan sát thấy xe đằng trước không có tín hiệu đèn cũng đang muốn vượt xe đằng trước và xe đó đã tránh vào lề bên phải đủ đảm bảo cho xe xin vượt.
  • Xe xin vượt khi muốn vượt phải có tín hiệu bằng còi hoặc tín hiệu bằng đèn. Đối với trong khu đông dân cư hoặc trong khu đô thì phải tuân thủ từ 22 giờ đêm đến 5 giờ sáng thì chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
  • Đối với xe đi đằng trước mà nhận được tín hiệu xin vượt của xe sau, nếu quan sát thấy đủ điều kiện an toàn thì người điều khiển xe đằng trước thực hiện việc giảm tốc độ, sau đó đi sát vào lề bên phải cho đến khi xe xin vượt đã vượt an toàn. Nghiêm cấm trường hợp có đủ điều kiện nhưng lại gây khó khăn, cản trở không cho xe sau vượt.

2. Các trường hợp không được vượt xe

Các trường hợp không được vượt xe quy định tại khoản 5 Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008 như sau:

  • Nếu đang lưu thông trên cầu hẹp mà lại chỉ có một làn xe chạy thì không được phép vượt xe.
  • Nếu đang lưu thông trên các vị trí có tầm nhìn hạn chế hoặc trên các tuyến đường vòng, hay đầu dốc thì cũng không được phép vượt xe.
  • Xe xin vượt không đảm bảo về các điều kiện được phép vượt xe nêu trên.
  • Khi xe xin vượt nhưng do điều kiện thời tiết xấu hoặc tuyến đường không đảm bảo an toàn đối với việc vượt xe.
  • Không được vượt xe tại nơi đường giao nhau hay tại nơi có đường bộ giao nhau ngang mức với đường sắt.
  • Không được xin vượt xe đối với những xe được quyền ưu tiên mà xe đó đang đi làm nhiệm vụ có phát tín hiệu thông báo rằng đang đi làm nhiệm vụ.
Lỗi vượt xe không đúng quy định
Lỗi vượt xe không đúng quy định

3. Các trường hợp được vượt xe bên phải

Về nguyên tắc thì  khi vượt xe phải vượt xe về phía bên trái của xe đó. Tuy nhiên có một số trường hợp thì luật cho phép vượt xe về phía bên phải như tại khoản 4 Điều 14 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

  • Vượt bên phải đối với xe điện đang chạy giữa đường.
  • Vượt bên phải khi xe phía trước đang có tín hiệu bằng muốn rẽ trái hoặc xe đó đang chuyển hướng sang phía bên trái.
  • Vượt bên phải được trong trường hợp xe chuyên dùng đang làm việc ở trên tuyến đường đó mà xác định trong trường hợp này thì không thể xin vượt bên trái.

4. Mức xử phạt đối với lỗi vượt xe không đúng quy định

4.1. Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Căn cứ theo điểm d khoản 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt lỗi vượt xe không đúng quy định đối với xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt (đối với loại phương tiện đang điều khiển); không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép.

Trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái.

4.2. Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Đối với các loại phương tiện này, theo quy định tại điểm c, d khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt là từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt đối với loại phương tiện đang điều khiển, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm h khoản 3 Điều này; Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ.

4.3. Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

Đối với người điều khiển máy kéo. xe máy chuyên dùng thì tại điểm h khoản 3 Điều 7 thì mức phạt tiền đối với lỗi vượt xe không đúng quy định là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi tránh xe, vượt xe không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật.




5. Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008;
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
  • Nghị định 123/2021/NĐ-CP Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề lỗi vượt xe không đúng quy định theo pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật giao thông trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top