Các loại thuế, phí sang tên sổ đỏ thừa kế

Đáp ứng nhu cầu được giải đáp các thắc mắc về đất đai ngày càng cao, công ty Luật Quang Huy đã triển khai đường dây nóng hỗ trợ giải đáp về luật đất đai. Nếu bạn có nhu cầu được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay qua Tổng đài tư vấn luật đất đai 1900.6784 để được luật sư tư vấn miễn phí.

Bạn đang thắc mắc liệu mình phải chịu những loại thuế, phí sang tên sổ đỏ thừa kế gì? Sang tên đất thừa kế có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Có phải chịu lệ phí trước bạ khi sang tên sổ sổ thừa kế? Hay, sang tên sổ đỏ thừa kế có mất lệ phí địa chính không? Và, các khoản phí khác khi sang tên sổ đỏ thừa kế là bao nhiêu?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy hy vọng sẽ cung cấp đến bạn đầy đủ và chính xác thông tin về vấn đề thừa kế đất có phải nộp thuế để bạn có thể tham khảo.





1. Sang tên đất thừa kế có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Căn cứ theo quy định Điều 23 Văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH về Luật thuế thu nhập cá nhân, theo đó mức thuế phải nộp: 10% giá trị bất động sản được nhận thừa kế.

Như vậy, khi làm thủ tục thừa kế, bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân là 10% giá trị bất động sản được nhận thừa kế.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH năm 2014 về Luật thuế thu nhập cá nhân, thì những trường hợp sau khi nhận thừa kế là nhà, đất thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, đó là thừa kế nhà, đất giữa:

  • Vợ với chồng;
  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể;
  • Ông nội, bà nội với cháu nội;
  • Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
  • Anh, chị, em ruột với nhau

Như vậy, khác với những trường hợp sang tên sổ đỏ thông thường, khi sang tên sổ đỏ thừa kế thuộc một trong các trường hợp nêu trên, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Các loại thuế, phí sang tên sổ đỏ thừa kế
Các loại thuế, phí sang tên sổ đỏ thừa kế

2. Lệ phí trước bạ khi sang tên sổ đỏ thừa kế

Tương tự như Thuế thu nhập cá nhân, khi sang tên sổ đỏ thừa kế bạn cũng sẽ không phải chịu lệ phí trước bạ.

Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định rõ, khi nhận thừa kế nhà đất từ cha mẹ thì được miễn lệ phí trước bạ.

Cụ thể, nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa:

  • Vợ với chồng;
  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể;
  • Ông nội, bà nội với cháu nội;
  • Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;
  • Anh, chị, em ruột với nhau

Với những trường hợp nêu trên, khi sang tên sổ đỏ thừa kế (hay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) sẽ được miễn thuế trước bạ khi nhận thừa kế.


3. Lệ phí địa chính khi sang tên sổ đỏ thừa kế

Căn cứ vào Điểm đ, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 85/2019/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

Theo đó, thẩm quyền thu lệ phí địa chính và mức thu sẽ do Hội đồng nhân dân tỉnh quy định

Căn cứ thu: Căn cứ điều kiện cụ thể của địa phương, chính sách phát triển kinh tế – xã hội của địa phương để quy định mức thu lệ phí phù hợp, đảm bảo nguyên tắc: Mức thu đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương, phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh cao hơn mức thu tại các khu vực khác; mức thu đối với tổ chức cao hơn mức thu đối với hộ gia đình, cá nhân.

Mức thu tối đa áp dụng đối với hộ gia đình, cá nhân tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh, như sau:

  • Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất: Mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.
  • Trường hợp giấy chứng nhận cấp cho hộ gia đình, cá nhân chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất) thì áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy cấp mới; tối đa không quá 20.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

4. Các khoản phí sang tên sổ đỏ thừa kế khác

Khi sang tên sổ đỏ thừa kế, ngoài phải chịu lệ phí địa chính, bạn sẽ phải chịu cả lệ phí thẩm định hồ sơ và lệ phí cấp sổ đỏ mới (nếu có)

Thứ nhất, về lệ phí thẩm định:

Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp).

Thứ hai, về lệ phí cấp sổ đỏ mới:

Người có nhu cầu phải nộp lệ phí nếu yêu cầu cấp mới giấy chứng nhận. Theo đó, mức thu do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định.. Nhưng, thông thường dưới 100.000 đồng/giấy/lần cấp (một vài tỉnh thu 120.000 đồng/giấy/lần cấp).

Tóm lại, khi sang tên sổ đỏ thừa kế bạn chỉ phải nộp lệ phí địa chính và lệ phí thẩm định, nếu bạn muốn được cấp sổ đỏ mới thì bạn sẽ phải nộp thêm lệ phí cấp sổ đỏ mới.




5. Căn cứ pháp lý

  • Văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH về Luật thuế thu nhập cá nhân;
  • Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ;
  • thông tư số 85/2019/TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về các loại thuế, phí sang tên sổ đỏ thừa kế theo quy định mới nhất mà bạn quan tâm.

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn luật Đất đai mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là hỗ trợ các loại thuế thừa kế nhà đất.

Nếu nội dung bài viết còn chưa rõ, hoặc bạn cần tư vấn, hỏi đáp thêm về dịch vụ hỗ bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật đất đai qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top