Doanh nghiệp dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Doanh nghiệp dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Đối với một doanh nghiệp chỉ có dưới 10 người lao động thôi thì liệu rằng có phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp rõ thắc mắc về vấn đề doanh nghiệp dưới 10 người lao động có phải tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp không?


1. Doanh nghiệp dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Doanh nghiệp sử dụng lao động vào có ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc với người lao động thì sẽ phải đóng bảo hiểm thất nghiệp mà không phân biệt số lượng người lao động là trên hay dưới 10 người.

Tại Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 đã có quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp cụ thể như sau:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – Xã hội, tổ chức chính trị xã hội – Nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – Nghề nghiệp; Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.

Theo quy định trên của Luật Việc làm năm 2013 thì tất cả doanh nghiệp không phân biệt có dưới hay trên 10 người lao động khi thuê mướn, sử dụng lao động theo:

  • Hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn; 
  • Hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn; 
  • Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng;

Doanh nghiệp dưới 10 người có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thì sẽ đều phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động. Trừ trường hợp người lao động đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.


2. Thủ tục đăng ký tham gia bảo hiểm thất nghiệp lần đầu cho doanh nghiệp dưới 10 người

Khi tiến hành đăng ký tham gia bảo hiểm thất nghiệp lần đầu cho doanh nghiệp dưới 10 người lao động thì sẽ cần thực hiện thủ tục như sau:

2.1 Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Đối với người lao động họ sẽ cần chuẩn bị hồ sơ như sau

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS;
  • Đối với người hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn: Giấy tờ chứng minh (bản chính hoặc bản sao có chứng thực, ví dụ một số giấy tờ như: Giấy xác nhận tàn tật, giấy xác nhận tham gia kháng chiến và là cựu chiến binh, Giấy xác nhận hộ nghèo…).

Đối với người sử dụng lao động (Doanh nghiệp) sẽ cần chuẩn bị những loại giấy tờ, biểu mẫu như sau:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin đơn vị tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK3-TS;
  • Danh sách lao động tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu D02-TS;
  • Bảng kê thông tin theo mẫu D01-TS.

2.2 Bước 2: Nộp hồ sơ (qua 3 phương thức)

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, người sử dụng lao động tiến hành nộp hồ sơ đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu lên cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận, huyện nơi công ty đặt trụ sở. Người sử dụng lao động có thể nộp hồ sơ thông qua 3 phương thứ sau:

Thứ nhất: Nộp hồ sơ trực tiếp tại bộ phận một cửa của cơ quan bảo hiểm xã hội nơi công ty đặt trụ sở

Thứ hai: Nộp hồ sơ thông qua đường bưu điện tới cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thứ ba: Nộp hồ sơ thông qua phần mềm bảo hiểm xã hội điện tử.

Khi nộp hồ sơ tới cơ quan bảo hiểm xã hội thì bên phía người sử dụng lao động sẽ nhận được phiếu tiếp nhận hồ sơ và hẹn ngày trả kết quả giải quyết hồ sơ.

2.3 Bước 3: Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp mã đơn vị cho doanh nghiệp

Sau khi hoàn tất việc đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu thì doanh nghiệp sẽ được cấp mã đơn vị. Mã đơn vị này sẽ do cơ quan bảo hiểm xã hội cấp và mỗi doanh nghiệp thì sẽ chỉ có một mã đơn vị.

2.4 Bước 4: Đơn vị đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp lần đầu

Khi hoàn tất thủ tục đăng ký và được cấp mã đơn vị thì doanh nghiệp sẽ trích tiền đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trên quỹ tiền lương tháng của những người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, đồng thời trích từ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của từng người lao động theo mức quy định và nộp vào tài khoản chuyên thu của cơ quan bảo hiểm xã hội mở tại ngân hàng đã liên kết với cơ quan bảo hiểm xã hội.

Doanh nghiệp tiến hành đóng tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp hàng tháng cho cơ quan bảo hiểm xã hội bằng mã đơn vị đã được cấp thông qua số tài khoản ngân hàng đã liên kết với cơ quan bảo hiểm xã hội (lấy thông tin về tài khoản chuyên thu tại cơ quan bảo hiểm xã hội trực tiếp quản lý doanh nghiệp của bạn).

Sau khi đóng tiền tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp tại ngân hàng và nhận biên lai thu tiền từ phía ngân hàng cấp thì doanh nghiệp sẽ tiến hành nộp lại biên lai đó cho cơ quan bảo hiểm xã hội để xác nhận việc đã đóng tiền bảo hiểm xã hội.

2.5 Bước 5: Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế, sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động

Khoản 1 Điều 29 và Khoản 1 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định thời hạn cấp mới sổ bảo hiểm xã hội và cấp mới thẻ bảo hiểm y tế thì: không quá 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ tiến hành cấp mới sổ bảo hiểm xã hội và thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu.


Như vậy, số lượng người lao động không liên quan đến việc doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không mà phụ thuộc vào việc doanh nghiệp với người lao động có giao kết hợp đồng lao động hay không, nếu thuộc đối tượng đóng thì doanh nghiệp phải tiến hành thủ tục đăng ký bảo hiểm xã hội với cơ quan bảo hiểm nơi công ty đặt trụ sở.


Trên đây là phần tư vấn về vấn đề: Doanh nghiệp dưới 10 người lao động có phải tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Trong quá trình tìm hiểu, tham gia và giải quyết chế độ của mình, nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 1900 6588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top