Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?

Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc đóng không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Bạn đang thắc mắc về vấn đề “Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc không?”, bài viết dưới đây Luật Quang Huy sẽ giải đáp cụ thể cho bạn về vấn đề này.


1. Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc không?

Bảo hiểm thất nghiệp không bắt buộc với tất cả các đối tượng mà chỉ bắt buộc với các đối tượng được quy định cụ thể tại Luật Việc làm 2013. Điều 43 Luật Việc làm 2013 chỉ rõ hai nhóm đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp, cụ thể là:

1.1 Đối với người lao động

Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

  • Không xác định thời hạn;
  •  Xác định thời hạn;
  • Theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trường hợp ngoại lệ: Người lao động đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

1.2 Đối với người sử dụng lao động

  • Cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân;
  • Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp;
  • Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam;
  • Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác
  • Cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động đã nêu.

Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực.

Như vậy, bảo hiểm thất nghiệp chỉ bắt buộc đối với 02 nhóm đối tượng là người lao động và người sử dụng lao động lần lượt được quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 43 Luật Việc làm 2013 mà không bắt buộc với tất cả các đối tượng.


2. Những trường hợp không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp

Những trường hợp không bắt buộc đóng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

  • Những đối tượng không thuộc trường hợp đối tượng được quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 43 Luật Việc làm 2013.

Ví dụ cán bộ, công chức là người được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh, trong biên chế, hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc được bảo đảm từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng như trên, thì sẽ không phải tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

  • Những đối tượng thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 nhưng đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình theo Khoản 2 Điều 43 Luật Việc làm 2013.

3. Tại sao chỉ có một số đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

Theo quy định tại điều 43 Luật việc làm 2013 về đối tượng bắt buộc tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp là những người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc dù là ngắn hạn, dài hạn hoặc có thể là làm việc theo hợp đồng thời vụ. Do đó, có thể thấy đặc điểm nổi bật đối với đối tượng tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp là phải làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Vì thế, đối với những trường hợp không có hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì sẽ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Bên cạnh đó, những đối tượng có hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc nhưng đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì sẽ không bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp bởi bản chất của bảo hiểm thất nghiệp là một loại bảo hiểm xã hội hỗ trợ người lao động trong trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động với đơn vị sử dụng lao động mà chưa có được nguồn thu nhập. Những đối tượng này đặc biệt là người đang hưởng lương hưu, trên thực tế khi chấm dứt hợp đồng lao động vẫn được hưởng một khoản tiền được chi trả bởi nhà nước vì thế sẽ không thuộc đối tượng tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.


Trên đây là các vấn đề pháp lý cũng như các lưu ý cần thiết mà người lao động phải nắm được về vấn đề Bảo hiểm thất nghiệp có bắt buộc không?. Nếu còn bất kỳ vấn đề gì chưa rõ hoặc thắc mắc, vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top