Quy định quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc

Luật Quang Huy có cung cấp dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu, thương hiệu, logo, quyền tác giả, sáng chế, quyền sở hữu công nghiệp,...và tất cả dịch vụ khác liên quan tới sở hữu trí tuệ. Nếu quý khách hàng đang có nhu cầu sử dụng dịch vụ, vui lòng gọi Tổng đài 1900.6671 (trong giờ hành chính) hoặc hotline 0369.246.588 (ngoài giờ hành chính) để được tư vấn miễn phí. Xin cảm ơn.

Kiến trúc là một phần của nghệ thuật đời sống để tạo nên những không gian, môi trường sống theo nhu cầu của nhịp sống hiện đại. Vì vậy mà vấn đề về bảo hộ quyền tác giả nói chung đối với tác phẩm kiến trúc luôn được coi trọng. Để nắm rõ được các quy định về quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc, xin mời bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.


1. Tác phẩm kiến trúc là gì?

Theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 14 của Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 được sửa đổi, bổ sung 2009, 2019 là các bản vẽ thiết kế dưới bất kỳ hình thức nào thể hiện ý tưởng sáng tạo về ngôi nhà, công trình xây dựng, quy hoạch không gian (quy hoạch xây dựng) đã hoặc chưa xây dựng.

Tác phẩm kiến trúc bao gồm các bản vẽ thiết kế về mặt bằng, mặt đứng, mặt cắt, phối cảnh, thể hiện ý tưởng sáng tạo về ngôi nhà, công trình, tổ hợp công trình kiến trúc, tổ chức không gian, kiến trúc cảnh quan của một vùng, một đô thị, hệ thống đô thị, khu chức năng đô thị, khu dân cư nông thôn.

Mô hình, sa bàn về ngôi nhà, công trình xây dựng hoặc quy hoạch không gian được coi là tác phẩm kiến trúc độc lập.


2. Quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc là gì?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, được sửa đổi bổ sung 2009, 2019 các tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả có rất nhiều, trong đó có tác phẩm kiến trúc. Như vậy, tác phẩm kiến trúc là đối tượng bảo hộ quyền tác giả.

Trong đó, quyền tác giả bao gồm quyền nhân thân và quyền tài sản. Quyền nhân thân được quy định như sau:

  • Đặt tên cho tác phẩm;
  • Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm;
  • Được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;
  • Công bố tác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;
  • Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại danh dự và uy tín của tác phẩm.

3. Thủ tục đăng ký bảo hộ quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc

3.1. Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Bạn cần chuẩn bị bộ hồ sơ để đăng ký bảo hộ quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc, bao gồm:

Đối với những tác phẩm như tranh, tượng, phù điêu… có kích thước quá lớn, thì bản sao tác phẩm có thể thay bằng bản chụp không gian ba chiều.

  • Tài liệu chứng minh quyền nộp hồ sơ (nếu người nộp hồ sơ thụ hưởng quyền do được thừa kế, chuyển giao hoặc kế thừa);
  • Văn bản đồng ý của đồng tác giả; đồng chủ sở hữu (nếu có);
  • Trường hợp ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ thì phải có giấy ủy quyền của người được ủy quyền.

3.2. Bước 2: Tiếp nhận và xử lý hồ sơ

Sau khi chuẩn bị đầy đủ giấy tờ hồ sơ như trên, người nộp hồ sơ nộp hồ sơ tại Cục Bản quyền tác giả tại Hà Nội, trường hợp ở Thành phố Hồ Chí Minh hoặc Thành phố Đà Nẵng, có thể nộp hồ sơ tại Văn phòng đại diện Cục Bản quyền tác giả hoặc Sở văn hóa, thể thao và du lịch tại các tỉnh, thành phố khác.

Khi đó, những cơ quan nêu trên sẽ tiếp nhận đơn và chuyển về Cục Bản quyền tác giả để xem xét, giải quyết theo quy định của pháp luật.

Quy định quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc
Quy định quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc

3.3. Bước 3: Trả kết quả

Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Cục bản quyền sẽ xem xét cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả, quyền liên quan cho người nộp hồ sơ trong thời hạn 15 ngày. Trong trường hợp xét thấy hồ sơ không hợp lệ, không đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận, Cục bản quyền sẽ gửi thông báo bằng văn bản cho người nộp hồ sơ.


4. Nội dung quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc

Nội dung quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc bao gồm các quyền:

Thứ nhất: Quyền công bố, đứng tên tác phẩm

Tác giả có quyền tự mình công bố hoặc cho người khác công bố tác phẩm kiến trúc do mình sáng tạo ra dưới các hình thức:

  • Các dự án dự thi hoặc đồ án thiết kế;
  • Trên các phương tiện thông tin đại chúng như phát thanh, truyền hình;
  • Trong các ấn phẩm: báo, tạp chí, sách, phim ảnh, băng hình tài liệu được phổ biến tại các hội thảo;
  • Trưng bày tại các triển lãm;
  • Đăng ký với cơ quan bảo hộ quyền tác giả của tác phẩm kiến trúc.

Việc công bố tác phẩm kiến trúc ở nước ngoài của tác giả Việt Nam phải theo đúng quy định của pháp luật nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Nội dung tác phẩm kiến trúc đưa ra công bố phải đạt yêu cầu sau:

  • Tài liệu thiết kế: các hình vẽ chủ yếu thể hiện được ý đồ và giải pháp kiến trúc (mặt bằng, mặt đứng, mặt cắt, bối cảnh…);
  • Công trình đã xây dựng xong (có thêm ảnh chụp)

Tác phẩm kiến trúc được coi như đã công bố khi:

  • Gửi đi dự thi và được chấp nhận;
  • Đăng ký tại một tổ chức có tư cách pháp nhân và được cơ quan phê duyệt.

Đã đăng ký tại cơ quan bảo hộ quyền tác giả của tác phẩm kiến trúc:

  • Đã được trình bày tại các triển lãm hoặc trên các ấn phẩm chuyên ngành kiến trúc;
  • Công trình xây dựng xong.

Đứng tên tác phẩm:

  • Trong bất kỳ hình thức công bố nào như quy định trên, tác giả được quyền ghi tên mình (tên khai sinh hoặc bút danh, bí danh) với danh nghĩa là tác giả;
  • Các cơ quan thông tin đại chúng phải nêu tên tác giả khi giới thiệu tác phẩm kiến trúc;
  • Đối với các công trình đã xây dựng được thực hiện việc gắn biển hình thức, nội dung và vị trí gắn biển do Bộ Xây dựng quy định trong văn bản riêng.

Thứ hai: Quyền bảo vệ tác phẩm:

  • Tác giả được quyền bảo vệ tác phẩm của mình trong thẩm tra xét duyệt thiết kế, trong thi công và sử dụng công trình;
  • Tác giả được ưu tiên thiết kế ở những giai đoạn tiếp theo sau khi phương án thiết kế dự thi, luận chứng kinh tế kỹ thuật (hoặc báo cáo kinh tế kỹ thuật) đã được phê duyệt;
  • Trong quá trình thi công xây dựng tác giả có quyền giám sát tác phẩm theo các quy định hiện hành. Mọi sửa đổi bản thiết kế đã được phê duyệt phải được sự chấp thuận của tác giả, chủ công trình và cơ quan phê duyệt. Trường hợp cần sửa đổi không có chấp thuận sẽ do một hội đồng gồm đại diện công trình, cơ quan quản lý Nhà nước chuyên ngành (Bộ, sở xây dựng). đơn vị thi công và tác giả cùng xem xét, quyết định;
  • Tác giả là một thành viên của đại diện tổ chức thiết kế trong Hội đồng nghiệm thu các cấp;
  • Trong quá trình sử dụng chủ sở hữu công trình muốn thay đổi hình khối, các yếu tố tổ hợp mặt đứng, tổ chức không gian, kết cấu chịu lực chính cần thỏa thuận với tác giả hoặc với cơ quan quản lý xây dựng có thẩm quyền đối với trường hợp không hỏi được tác giả (tác giả ở xa hoặc đã chết).

Thứ ba: Quyền lợi về vật chất

  • Tác giả của các tác phẩm kiến trúc làm theo đơn đặt hàng được hưởng tiền thiết kế và tiền thưởng theo chế độ hiện hành của Nhà nước hoặc theo sự thỏa thuận với người đặt hàng;
  • Việc phân phối tiền thiết kế và tiền thưởng cho tác giả là thành viên của tổ chức thiết kế đó theo quy định của sự quản lý chung của Nhà nước;
  • Tác giả được hưởng quyền lợi vật chất theo quy chế hiện hành khi tuyên truyền, giới thiệu, quảng cáo, sử dụng lại tác phẩm của mình.

Thư tư: Bảo hộ quyền tác giả

  • Các quyền tác giả được bảo hộ theo luật định và mọi tác giả đều được bảo hộ quyền này bình đẳng trước pháp luật;
  • Mọi vi phạm và tranh chấp về quyền tác giả, tùy theo nội dung và tính chất sẽ được giải quyết bằng quyết định của cơ quan bảo hộ quyền tác giả tác phẩm kiến trúc với sự tham gia của Cục giám định thiết kế và xây dựng Nhà nước, cơ quan quản lý chuyên ngành có thẩm quyền hoặc của Tòa án.

Như vậy, đối với các quyền tài sản do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ.

Tổ chức, cá nhân khi khai thác, sử dụng một, một số hoặc toàn bộ các quyền trên phải xin phép và trả tiền nhuận bút, thù lao các quyền lợi vật chất khác cho chủ sở hữu quyền tác giả.

Theo đó, thời gian bảo hộ tác phẩm kiến trúc là suốt cuộc đời tác giả và 50 năm tiếp theo năm tác giả chết; trường hợp tác phẩm có đồng tác giả thì thời hạn bảo hộ chấm dứt vào năm thứ 50 sau năm đồng tác giả cuối cùng chết.


5. Cơ sở pháp lý

  • Luật sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009, 2019.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về quy định quyền tác giả đối với tác phẩm kiến trúc. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Nếu nội dung bài viết còn chưa rõ, hoặc bạn cần tư vấn, hỏi đáp thêm về dịch vụ hỗ bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật sở hữu trí tuệ trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
guest
Công khai
Không công khai
(Không công khai)
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
chat-zalo
phone-call

TƯ VẤN MIỄN PHÍ NGAY!

Scroll to Top
Mục lục