Tài sản trước khi kết hôn là của ai?

Tài sản trước khi kết hôn là của ai
Với mong muốn giải đáp ngay lập tức các vướng mắc về kết hôn cho người Việt Nam và người nước ngoài, Luật Quang Huy đã triển khai đường dây nóng tư vấn luật kết hôn. Nếu bạn đọc có thắc mắc liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi thông qua Tổng đài 19006588.

Tài sản của vợ chồng là một trong những chế định quan trọng của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Tại bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giúp bạn hiểu được tài sản trước khi kết hôn là của ai theo quy định pháp luật hiện hành.


1. Trước khi kết hôn được xác định như thế nào?

Theo quy định tại khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn

Đây là cơ sở pháp lý để xác định thời điểm kết hôn của vợ chồng.

Nam nữ hoàn thành việc đăng ký kết hôn tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để xác nhận sự kiện kết hôn của vợ chồng.

Hai bên nam nữ đăng ký hôn nhân và được Uỷ ban nhân dân xã Cấp giấy chứng nhận kết hôn thì giá trị của giấy có hiệu lực ngay tại thời điểm hai bên đã đồng ý ký kết vào giấy và xác lập quan hệ vợ chồng ngay tại thời điểm có chữ ký của hai bên.

Như vậy, thời điểm trước khi kết hôn được xác định là thời điểm hai vợ chồng chưa ký vào giấy đăng ký kết hôn.


2. Tài sản trước khi kết hôn là của ai?

Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 xác định tài sản riêng của vợ chồng là tài sản của mỗi người có trước khi kết hôn.

Như vậy, về nguyên tắc, tài sản được tạo lập trước khi kết hôn là tài sản riêng của mỗi bên vợ, chồng trừ trường hợp người đó đồng ý hoặc thỏa thuận nhập tài sản đó vào khối tài sản chung của hai vợ chồng.

Do đó, tài sản được hình thành trước khi đăng ký kết hôn thì thuộc sở hữu riêng của người đó.


3. Quyền của vợ chồng với tài sản trước khi kết hôn

Vợ chồng có quyền có quyền chiếm hữu, sử dụng định đoạt tài sản riêng của mình. Cụ thể:

Vợ chồng có quyền quyết định nhập hoặc không nhập tài sản riêng của mình vào khối tài sản chung của vợ chồng.

Tuy nhiên đối với những tài sản riêng khi tham gia vào giao dịch, pháp luật yêu cầu phải tuân theo hình thức nhất định, thì vợ chồng cũng phải tuân theo hình thức đó khi nhập vào tài sản chung.

Vợ chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng theo ý chí của mình, miễn là không làm thiệt hại hoặc ảnh hưởng đến lợi ích nhà nước, lợi ích công cộng quyền lợi ích hợp pháp khác của người khác.

Tuy nhiên, xuất phát từ lợi ích chung của gia đình, trong trường hợp tài sản chung không đủ để đáp ứng các nhu cầu chung trong gia đình, thì vợ chồng phải dùng tài sản riêng của mình để đáp ứng nhu cầu đó.

Đối với các tài sản mà vợ, chồng đã chi dùng cho gia đình và không còn nữa, vợ chồng không có quyền đòi lại.

Tài sản riêng của vợ chồng do họ tự quản lý. Trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý, pháp luật dành cho người chồng hoặc người vợ của họ quyền quản lý tài sản đó.

Như vậy, thời điểm đăng ký kết hôn là thời điểm quan trọng để xác định tài sản của vợ chồng.

Từ đó, làm cơ sở để phát sinh quyền và nghĩa vụ liên quan đến tài sản của vợ chồng.


Trên đây là toàn bộ lời tư vấn của chúng tôi về vấn đề Tài sản trước khi kết hôn là của ai của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài Tư vấn kết hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng./.

5/5 - (2 bình chọn)
Luật sư Nguyễn Thị Kim Lan
Luật sư Nguyễn Thị Kim Lan
Luật sư thuộc Đoàn luật sư tỉnh Phú Thọ. Nguyên là Chánh tòa kinh tế, phó chánh tòa hình sự tòa án nhân dân tỉnh Phú Thọ
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

GỌI HỎI MIỄN PHÍ NGAY

Scroll to Top