Mức xử phạt lỗi đi sai làn đường xe máy, ô tô năm

Lỗi di sai làn đường
Nhằm giải đáp mức xử phạt khi vi phạm quy định giao thông cũng như các vấn đề liên quan đến giấy phép lưu hành giao thông, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn luật giao thông. Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề cần nhờ luật sư tư vấn như sau: Tôi điều khiển xe tham gia giao thông và không chú ý nên đi sai làn đường. Sau đó tôi bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe và lập biên bản về lỗi đi sai làn đường. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp của tôi đi sai làn đường phạt bao nhiêu? Rất mong nhận được hồi đáp từ phía luật sư!


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề đi sai làn đường, bởi vì bạn không đề cập cụ thể phương tiện của bạn đang điều khiển là ô tô hay xe máy cho nên chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


1. Căn cứ pháp lý

  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

2. Mức phạt tiền khi mắc lỗi sai làn đường xe máy

Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện dễ dàng mắc lỗi lấn tuyến đường dẫn đến lỗi sai làn xe máy. Đối với trường hợp này, điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển phương tiện xe máy mắc vào lỗi đi sai làn đường thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Trường hợp này không thuộc trường hợp bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe nên bạn chỉ bị phạt tiền mà không bị áp dụng hình phạt bổ sung.

Ngoài ra, trường hợp đi sai làn gây tai nạn giao thông thì mức phạt là từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 7 điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng theo quy định tại điểm c khoản 10 điều 6 Nghị định 100/2019

đi sai làn đường


3. Mức phạt tiền khi mắc lỗi sai làn đường ô tô

Người điều khiển phương tiện ô tô nếu không chú ý cũng dễ dàng đi sai làn đường. Trong trường hợp này, nếu bị cảnh sát giao thông lập biên bản thì mức phạt áp dụng được quy định tại điểm đ Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) trừ hành vi quy định tại điểm c khoản 4 Điều này; điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Bên cạnh đó, bạn còn bị áp dụng hình phạt bổ sung được quy định tại điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đó là:

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Lỗi di sai làn đường

Như vậy, khi bạn điều khiển ô tô mắc lỗi đi không đúng phần đường quy định thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Ngoài ra, nếu gây tai nạn giao thông thì người điều khiển phương tiện sẽ bị áp dụng mức phạt là từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng theo quy định tại điểm a khoản 7 điều 5 và điểm c khoản 10 điều 5 Nghị định 100/2019.


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề đi sai làn đường của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua hotline 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng ./.

5/5 - (1 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

GỌI HOTLINE 1900.6706

phone-call

GỌI HOTLINE 1900.6588

Scroll to Top