Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Trong thực tế có rất nhiều người lao động sau khi sinh con, hết thời gian nghỉ thai sản họ thường xin muốn nghỉ luôn thay vì quay trở lại đơn vị làm việc với nhiều lý do khác nhau. Khi đó, vấn đề nghỉ thai sản có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp trở thành mối quan tâm hàng đầu. Qua bài viết này Luật Quang Huy sẽ cùng bạn đọc tìm lời giải đáp cho câu hỏi: Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?


1. Trường hợp người sử dụng lao động đồng ý nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Người lao động có thể vẫn được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp này. Tuy nhiên người lao động khi đang nghỉ thai sản vẫn cần kiểm tra các điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định Điều 49 Luật việc làm năm 2013. Theo đó, điều kiện đầu tiên để người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp là họ phải đang tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Vậy đang nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Vấn đề này được quy định rõ tại điểm c khoản 4 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP. Theo đó người lao động vẫn được xác định là đang đóng bảo hiểm thất nghiệp nếu:

Người lao động có tháng liền kề trước tháng chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tháng chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc mà nghỉ việc do ốm đau, thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị và được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trên sổ bảo hiểm xã hội…

Như vậy nếu người lao động nghỉ thai sản sau đó nghỉ việc luôn nhưng được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận trong sổ bảo hiểm xã hội là tháng liền kề trước khi nghỉ việc mà hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên thì vẫn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Bên cạnh đó, họ cũng cần phải được sự đồng ý của người sử dụng lao động đang trực tiếp quản lý. Bởi lẽ để lãnh được thất nghiệp, họ phải thuộc diện nghỉ việc đúng quy định của luật, có giấy tờ xác minh như quyết định thôi việc hoặc hợp đồng lao động đã hết thời hạn hợp lệ… Khi đó, người lao động trước khi hết thời hạn hưởng thai sản nếu muốn nghỉ việc luôn cần thông báo trước cho đơn vị sử dụng lao động của mình.

Nghỉ thai sản xong nghỉ việc luôn có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Như vậy, nếu người lao động đã thông báo cho người sử dụng lao động được sự đồng ý và có xác nhận của cơ quan bảo hiểm thì sau khi nghỉ thai sản xong có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp bình thường nếu làm hồ sơ đầy đủ và nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đúng thời hạn.


2. Trường hợp người sử dụng lao động không đồng ý nghỉ thai sản có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Ngược lại, trong trường hợp người sử dụng lao động không đồng ý cho người lao động đang hưởng thai sản dẫn đến việc nghỉ hợp trái quy định và cơ quan bảo hiểm xã hội không xác nhận thời gian đóng thì người lao động sẽ không thể lãnh trợ cấp thất nghiệp.

Cũng tương tự, ta đối chiếu lại quy định về điều kiện lãnh thất nghiệp, người lao động trường trường hợp không được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận là đang tham gia đóng tại tháng liền kề trên sổ bảo hiểm theo quy định tại Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP thì sẽ không được lãnh trợ cấp thất nghiệp.

Khi đó, do không đáp ứng được các điều kiện tại Điều 49 của Luật việc làm 2013, người lao động sẽ phải bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp mà không thể lãnh ngay. Để rút được khoản trợ cấp thất nghiệp này ra, người lao động họ sẽ phải đi làm và tham gia lại quỹ thất nghiệp để được cộng dồn toàn bộ thời gian đóng.


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề nghỉ thai sản có được tính bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bạn đọc có vấn đề cần được hỗ trợ về nội dung bài đọc hoặc các vấn đề liên quan đến chế độ hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau khi nghỉ thai sản, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)

TÁC GIẢ BÀI VIẾT

Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top
Mục lục