Vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không?

Do nhu cầu thuê luật sư giải quyết ly hôn nhanh, hỗ trợ giành quyền nuôi con, bảo vệ quyền lợi khi chia tài sản ly hôn tăng cao, công ty Luật Quang Huy chúng tôi đã bổ sung thêm dịch vụ "Luật sư hỗ trợ ly hôn nhanh trọn gói" với chi phí chỉ từ 10Tr VNĐ. Nếu bạn cần thuê luật sư giỏi về ly hôn, liên hệ ngay hotline 19006816 để được tư vấn miễn phí 24/7!

Bạn đang thắc mắc rằng, vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không? Bạn không biết để tái hợp sau khi ly hôn thì hồ sơ, thủ tục phải chuẩn bị những gì? Hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy, chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp.





1. Tái hợp sau ly hôn là gì?

Tái hợp sau ly hôn (hay còn gọi là tái hôn), đó là việc vợ, chồng sau khi đã hoàn thành thủ tục ly hôn và muốn quay lại sống chung thì cần phải xác lập lại mối quan hệ hôn nhân.

Mối quan hệ hôn nhân chỉ được công nhận khi tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn đúng theo quy định.

Pháp luật hôn nhân và gia đình hiện hành chưa có quy định về tái hôn. Chính vì thế mà thuật ngữ tái hôn chỉ là cách dùng trong đời sống hàng ngày.

Vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không?
Vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không?

2. Ly hôn rồi có quay lại được không?

Theo khoản 14 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì ly hôn là thủ tục chấm dứt quan hệ vợ chồng thông qua quyết định hoặc bản án có hiệu lực do Toà án ban hành.

Tuy nhiên, khoản 2 Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 còn quy định: Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Như vậy, nếu vợ và chồng đã ly hôn với nhau và cả hai người đều không trong một mối quan hệ nào, có nghĩa cả hai vẫn còn là độc thân. Trường hợp này vợ chồng vẫn có thể quay lại với nhau và cần phải xác lập lại quan hệ vợ chồng bằng cách đăng ký kết hôn.

Cần lưu ý: trong trường hợp, một trong hai bên hoặc cả hai đã có vợ/chồng thì theo quy định của Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì việc quay lại với nhau là hành vi bị nghiêm cấm vì vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

Ly hôn rồi có quay lại được không?
Ly hôn rồi có quay lại được không?

3. Tái hôn có phải đăng ký kết hôn không?

Khi tái hôn để xác lập lại quan hệ vợ chồng nếu hai bên đáp ứng được các điều kiện đăng ký kết hôn theo khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì phải đăng ký kết hôn. Cụ thể các điều kiện sẽ được Luật Quang Huy trình bày ở nội dung bên dưới.

Lưu ý: Nếu hai bên vợ chồng tái hôn mà không đăng ký kết hôn lại thì tức là quan hệ hôn nhân của của họ chưa được thừa nhận là vợ chồng hợp pháp.

Tái hôn có phải đăng ký kết hôn không?
Tái hôn có phải đăng ký kết hôn không?

4. Điều kiện vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

Về mặt pháp lý, để được coi là vợ chồng sau khi ly hôn thì hai người nam, nữ phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định để được đăng ký kết hôn.

Căn cứ theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 thì nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

(1) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

(2) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

(3) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

(4) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn dưới đây:

  • Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Lưu ý:  Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không?
Vợ chồng tái hợp sau ly hôn có được không?

5. Hồ sơ vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

Có thể thấy, hồ sơ tái hôn nó cũng giống như hồ sơ đăng ký kết hôn lần đầu chỉ có thêm quyết định/bản án ly hôn trước đó của Tòa án. Bởi tái hôn đồng nghĩa với đăng ký kết hôn từ đầu.

Cần chuẩn bị các loại giấy tờ quy định tại Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP gồm:

  • Tờ khai đăng ký kết hôn;
  • Một trong các loại giấy tờ nhân thân như: chứng minh nhân dân, hộ chiếu, căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh;
  • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;
  • Quyết định hoặc bản án ly hôn của Tòa án;
  • Khi tái hôn có yếu tố nước ngoài thì người tiến hành đăng ký kết hôn cần chuẩn bị thêm những giấy tờ, tài liệu khác theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình hiện hành.
Hồ sơ vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn
Hồ sơ vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

6. Thủ tục vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

Khi thực hiện việc đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn hai bên vợ chồng thực hiện theo các bước dưới đây:

Bước 1: Hai người cùng nộp hồ sơ như chúng tôi đã đề cập ở phần trên tại ủy ban nhân dân cấp xã để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn. Nếu kết hôn có yếu tố nước ngoài thì hồ sơ kết hôn phải nộp tại ủy ban nhân dân cấp huyện.

Bước 2: Ủy ban nhân dân sẽ kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, nếu hồ sơ cung cấp đúng, đủ thì việc kết hôn của hai người sẽ được ghi vào sổ hộ tịch cùng chữ ký của hai bên nam, nữ. Nếu cần xác minh lại điều kiện kết hôn thì thời gian giải quyết sẽ không quá 05 ngày làm việc.

Như vậy, chồng cũ, vợ cũ sau khi ly hôn vẫn có quyền tái hôn. Việc kết hôn này phải thực hiện theo đúng trình tự thủ tục vừa nêu trên thì mới được thừa nhận mối quan hệ vợ chồng.

Thủ tục vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn
Thủ tục vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

7. Chi phí tái hôn sau khi ly hôn là bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch năm 2014: Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

  • Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;
  • Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

Theo đó, công dân Việt Nam cư trú trong nước đăng ký kết hôn thì được miễn lệ phí đăng ký. Đồng nghĩa với việc đó là chi phí tái hôn sau khi ly hôn là được miễn phí.

Thủ tục vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn
Thủ tục vợ chồng tái hợp sau khi ly hôn

8. Tái hôn và đăng ký lại kết hôn khác nhau như thế nào?

Tái hôn và đăng ký lại kết hôn là hai thuật ngữ khác nhau và không đồng nhất. Tuy nhiên mọi người lại thường nhầm lẫn giữa hai thuật ngữ này và tưởng rằng là một. Do vậy cần phân biệt điểm khác nhau giữa tái hôn và đăng ký lại kết hôn để tránh nhầm lẫn. Cụ thể như sau:

Tái hôn Đăng ký lại kết hôn
Hiện nay, pháp luật Việt Nam không quy định cụ thể thế nào là tái hôn. Tuy nhiên, có thể hiểu tái hôn là việc vợ, chồng sau khi ly hôn quay trở lại sống chung với nhau, hàn gắn và kết hôn với nhau một lần nữa.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì, vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Căn cứ Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì việc đăng ký lại kết hôn được hiểu như sau:
  • Trường hợp vợ, chồng đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền trước ngày 01/01/2016 nhưng bản chính giấy đăng ký kết hôn bị mất thì có thể đăng ký lại;
  • Người yêu cầu đăng ký lại kết hôn có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao giấy tờ, tài liệu có nội dung liên quan đến việc đăng ký lại.
  • Việc đăng ký lại kết hôn chỉ được thực hiện nếu người yêu cầu đăng ký còn sống vào thời điểm tiếp nhận hồ sơ.

Như vậy, tái hôn không phải là đăng ký lại kết hôn. Chỉ trong trường hợp giấy đăng ký kết hôn của vợ, chồng trước ngày 01/01/2016 bị mất thì mới được phép đăng ký lại kết hôn, và việc đăng ký lại này hoàn toàn khác với việc tái hôn.

Tái hôn và đăng ký lại kết hôn khác nhau như thế nào?
Tái hôn và đăng ký lại kết hôn khác nhau như thế nào?



9. Cơ sở pháp lý

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;
  • Luật hộ tịch năm 2014;
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều luật hộ tịch;
  • Nghị định 82/2020/NĐ-CP về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề vợ chồng tái hợp sau ly hôn theo quy định của pháp luật. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top