Tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng?

Tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng
Bạn muốn ly hôn nhanh chóng và đơn giản?

Nếu quá mệt mỏi với thủ tục ly hôn, bạn có thể sử dụng dịch vụ luật sư hỗ trợ ly hôn nhanh chỉ trong O1 ngày với chi phí chỉ từ 9.999.999đ. Liên hệ ngay hotline 0369.246.588 để được báo giá chi tiết. Trân trọng.

Việc xác định tài sản của vợ chồng là một trong những vấn đề được nhiều vợ, chồng quan tâm.

Nhiều cặp vợ chồng khi cưới được bố mẹ tặng cho tài sản sau khi đã kết hôn.

Vậy khi bố mẹ tặng, cho tài sản thì tài sản đó là tài sản chung hay tài sản riêng?

Bài viết này của Luật Quang Huy chúng tôi cung cấp đến bạn thông tin liên quan đến tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn theo quy định của pháp luật.


1. Quy định về tài sản của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

Tài sản của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm tài sản chung và tài sản riêng của vợ, chồng.

Việc xác định tài sản chung, tài sản riêng thực hiện như sau:

  • Tài sản chung của vợ chồng bao gồm:
  • Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh;
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng;
  • Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân;
  • Tài sản được thừa kế chung, tặng cho chung;
  • Tài sản vợ chồng thỏa thuận đó là tài sản chung.
  • Tài sản riêng bao gồm:
  • Tài sản vợ chồng có trước khi kết hôn;
  • Tài sản được thừa kế riêng, tặng cho riêng;
  • Tài sản riêng được chia từ tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân;
  • Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ chồng;
  • Tài sản hình thành từ tài sản riêng của vợ chồng,…
Tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng
Tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng

2. Tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng?

Như đã nêu ở trên tài sản của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm tài sản chung và tài sản riêng.

Vậy khi nào tài sản bố mẹ cho sau khi kết hôn là tài sản chung, khi nào xác định là tài sản riêng.

Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 tài sản bố mẹ tặng cho sau kết hôn là tài sản chung khi:

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Theo đó, trong trường hợp tài sản được bố mẹ tặng cho chung hoặc tài sản được bố mẹ tặng cho riêng nhưng vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung thì sẽ được xác định là tài sản chung của vợ chồng.

Vợ chồng có thể thỏa thuận với nhau về việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt về tài sản chung của vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tài sản riêng như sau:

 Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Theo quy định này thì tài sản được bố mẹ tặng cho riêng vợ, chồng sau khi kết hôn thì được xác định là tài sản riêng của vợ, chồng.

Vợ, chồng có quyền quản lý, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình, quyết định nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào tài sản chung.


3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình

Trên đây là toàn bộ các quy định của pháp luật về vấn đề xác định tài sản bố mẹ cho sau kết hôn theo quy định của pháp luật.

Nếu có gì còn thắc mắc, vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn luật của Luật Quang Huy.

Trân trọng./.

5/5 - (3 bình chọn)
Luật sư Nguyễn Huy Khánh
Luật sư Nguyễn Huy Khánh
Giám đốc điều hành của Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Có nhiều kinh nghiệm tư vấn và tranh tụng trong các lĩnh vực dân sự, hình sự, đất đai, hành chính.
Theo dõi
Thông báo của
guest
3 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Nguyễn Thị Bình
Khách
Nguyễn Thị Bình
13/05/2023 14:50

Chị tôi ly hôn tài sản đất do bố mẹ chồng sang tên hộ gia đình chủ hộ là tên chồng .sau đó hai vợ chồng sang tên một nửa đất cho con trai không may con trai chết . Giờ ly hôn chị tôi sẽ được chia như thế… Đọc tiếp »

Luật Quang Huy
Thành viên
Luật Quang Huy
24/05/2023 14:41

Bạn liên hệ đến Tổng đài tư vấn Luật Đất đai của Luật Quang Huy theo HOTLINE 19006588 hoặc 19006784 để luật sư hỗ trợ giải đáp chi tiết nhé!

Mr Long
Khách
Mr Long
09/03/2023 11:21

Cho em hỏi là: ” trong ngày cưới, bố mẹ vợ em tuyên bố cho 2 vợ chồng em 1 lô đất để ở, thì tài sản đó là tài sản chung của 2 vợ chồng hay là tài sản riêng của vợ em? căn cứ vào đâu để xác… Đọc tiếp »

phone-call

GỌI HỎI MIỄN PHÍ NGAY

Scroll to Top