Có được ủy quyền ly hôn không?

Ủy quyền ly hôn
  • Theo quy định về thủ tục giải quyết ly hôn tại Tòa án thì không cho phép đương sự ủy quyền cho người khác tham gia tố tụng tại Tòa án.
  • Đối với những trường hợp một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ thì cha, mẹ hoặc người thân thích khác có thể đại diện thực hiện thủ tục tại Tòa án.

Ủy quyền ly hôn là một trong những vấn đề được nhiều người quan tâm.

Vậy khi ly hôn có được ủy quyền hay không?

Thủ tục ủy quyền ly hôn như thế nào?

Bài viết này của Luật Quang Huy chúng tôi xin cung cấp đến bạn thông tin liên quan đến ủy quyền ly hôn theo quy định của pháp luật hiện hành


Thế nào là ủy quyền?

Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015 thì ủy quyền là việc một người đại diện một người khác thực hiện một hoặc một số công việc trong phạm vi và thời hạn được ủy quyền theo thỏa thuận của hai bên.

Các bên thỏa thuận với nhau về nội dung ủy quyền.

Thỏa thuận này phải được ghi nhận bằng văn bản dưới hình thức giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền, được công chứng hoặc chứng thực theo quy định.

Khi thực hiện công việc theo ủy quyền thì bên ủy quyền và bên được ủy quyền sẽ có các quyền và nghĩa vụ nhất định theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của pháp luật dân sự.

Tuy nhiên, không phải bất cứ trường hợp nào cũng có thể ủy quyền cho người khác thực hiện thay các thủ tục pháp lý.

Pháp luật hiện nay quy định một số trường hợp không được ủy quyền mà bắt buộc chính cá nhân, tổ chức đó phải tự mình thực hiện.

Quy định này đặt ra nhằm đảm bảo cho các quan hệ pháp luật được giải quyết hiệu quả nhất, đảm bảo quyền lợi cho những chủ thể liên quan.


Có được ủy quyền ly hôn không?

Bộ luật dân sự có quy định về vấn đề ủy quyền để người khác thực hiện thay mình công việc theo thỏa thuận.

Vậy đối với thủ tục ly hôn thì quy định về ủy quyền như thế nào? Có được ủy quyền ly hôn không?

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 chủ thể có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn bao gồm:

  • Vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  • Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Điều 85 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về ủy quyền khi ly hôn như sau:

Đối với việc ly hôn, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng. Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình thì họ là người đại diện.

Như vậy, Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thủ tục giải quyết ly hôn tại Tòa án thì không cho phép đương sự ủy quyền cho người khác tham gia tố tụng tại Tòa án.

Vấn đề ly hôn liên quan đến quyền nhân thân của mỗi cá nhân.

Do đó đối với việc ly hôn, đương sự sẽ không được ủy quyền cho một người khác thay mình tham gia tố tụng.

Đương sự phải tự mình trực tiếp thực hiện thủ tục ly hôn tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền, trực tiếp tham gia các phiên hòa giải, phiên tòa để trình bày ý kiến, quan điểm cá nhân về việc ly hôn.

Đối với những trường hợp một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.

Đồng thời họ cũng là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Chính do vậy, cha, mẹ hoặc người thân thích khác có thể đại diện thực hiện thủ tục tại Tòa án.


Cơ sở pháp lý

  • Bộ Luật tố tụng Dân sự năm 2015
  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật dân sự năm 2015

Trên đây là toàn bộ các quy định của pháp luật về vấn đề ủy quyền ly hôn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Nếu có gì còn thắc mắc, vui lòng liên hệ TỔNG ĐÀI 19006588 gặp Luật sư tư vấn ly hôn của Luật Quang Huy.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call