Nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú được không?

Do nhu cầu thuê luật sư giải quyết ly hôn nhanh, hỗ trợ giành quyền nuôi con, bảo vệ quyền lợi khi chia tài sản ly hôn tăng cao, công ty Luật Quang Huy chúng tôi đã bổ sung thêm dịch vụ "Luật sư hỗ trợ ly hôn nhanh trọn gói" với chi phí chỉ từ 10Tr VNĐ. Nếu bạn cần thuê luật sư giỏi về ly hôn, liên hệ ngay hotline 19006816 để được tư vấn miễn phí 24/7!

Trong thực tế do khá nhiều người do đi làm ăn xa, không có mặt tại nơi thường trú nhưng muốn ly hôn mà không biết phải nộp đơn ở đâu. Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú được không.





1. Thế nào được coi là nơi tạm trú?

Theo quy định tại Khoản 9 Điều 2 Luật Cư trú 2020 có quy định nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống trong một khoảng thời gian nhất định ngoài nơi thường trú và đã được đăng ký tạm trú.


2. Nộp đơn ly hôn ở xã phường hay Tòa án?

Hiện nay, vợ chồng có thể chọn một trong hai hình thức ly hôn đó là Ly hôn đơn phương và thuận tình ly hôn. Trong đó căn cứ theo Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định như sau:

  • Ly hôn thuận tình là việc hai vợ chồng đã thỏa thuận với nhau về việc chấm dứt quan hệ hôn nhân, chia tài sản chung, nuôi con…
  • Ly hôn đơn phương là ly hôn theo yêu cầu của một bên khi có căn cứ khiến tình trạng hôn nhân của vợ, chồng lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được.

Căn cứ theo khoản 1 Điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án bao gồm ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn, chia tài sản sau khi ly hôn.

Ngoài ra,theo quy định tại Điều 52 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 chỉ đặt đặt ra trường hợp hòa giải ở thôn, tổ dân phố chứ không đề cập đến Ủy ban nhân dân (UBND) xã, phường trong việc hòa giải ly hôn.

Như vậy, dù là  ly hôn thuận tình hay đơn phương thì đều thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án. Do đó, nếu nộp đơn ly hôn thì bạn phải nộp ở Tòa án có thẩm quyền mà không phải ở xã, phường, thị trấn.

Nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú được không?
Nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú được không?

3. Nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú có được không?

Căn cứ theo điểm a khoản 1 và điểm h khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định Tòa án cấp huyện nơi có thẩm quyền giải quyết ly hôn như sau:

  • Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc nếu ly hôn đơn phương;
  • Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

Đồng thời, tại khoản 1 Điều 11 Luật Cư trú năm 2020 cũng quy định nơi cư trú của công dân bao gồm nơi thường trú, nơi tạm trú.

Theo đó, Tòa án nơi bị đơn cư trú đối với đơn phương ly hôn hay Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn cư trú là Tòa án nơi thường trú hoặc tạm trú.

Vậy nên, khi muốn thực hiện thủ tục ly hôn thì hoàn toàn có thể nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi tạm trú của vợ/chồng. Khi ly hôn tại nơi tạm trú bạn chỉ cần có giấy tờ xác nhận về việc đang tạm trú hợp pháp (Giấy tạm trú, Sổ tạm trú) tại địa phương nào thì Tòa án nhân dân tại địa phương đó sẽ chấp thuận giải quyết.




4. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Tố tụng dân sự (BLTTDS) năm 2015;
  • Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014;
  • Luật Cư trú 2020.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề nộp đơn ly hôn ở nơi tạm trú. Hy vọng bài viết này đã giải đáp được thắc mắc về thẩm quyền giải quyết ly hôn cho bạn đọc thuận tiện thực hiện thủ tục.

Nếu nội dung bài viết còn chưa rõ, hoặc bạn cần tư vấn, hỏi đáp thêm về dịch vụ hỗ bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top