Ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không?

Do nhu cầu thuê luật sư giải quyết ly hôn nhanh, hỗ trợ giành quyền nuôi con, bảo vệ quyền lợi khi chia tài sản ly hôn tăng cao, công ty Luật Quang Huy chúng tôi đã bổ sung thêm dịch vụ "Luật sư hỗ trợ ly hôn nhanh trọn gói" với chi phí chỉ từ 10Tr VNĐ. Nếu bạn cần thuê luật sư giỏi về ly hôn, liên hệ ngay hotline 19006816 để được tư vấn miễn phí 24/7!

Ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không? Pháp luật hôn nhân và gia đình hiện hành đang quy định như thế nào về vấn đề này? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc này của bạn theo quy định của pháp luật.





1. Ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không?

Khi một bên vợ hoặc chồng nộp đơn xin ly hôn đơn phương đều có quyền nuôi dưỡng con sau khi ly hôn. Dù là trực tiếp hay không trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn thì việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con vẫn là quyền và nghĩa vụ của cha mẹ.

Khi ly hôn, mặc dù sẽ chấm dứt mối quan hệ vợ chồng nhưng cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Khi ly hôn đơn phương, vợ hoặc chồng có quyền tranh chấp quyền trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, trong đơn khởi kiện cần nêu rõ thông tin con chung và yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp quyền nuôi con.

Tuy nhiên, việc ai được quyền trực tiếp nuôi con còn tùy thuộc vào quyết định của tòa án dựa trên các điều kiện, quy định của pháp luật, thậm chí còn phải dựa trên nguyên vọng của con muốn sống cùng bố hay mẹ. Để quyết định con sẽ do bố hay mẹ trực tiếp nuôi dưỡng sau khi ly hôn Tòa án sẽ căn cứ theo các điều kiện sau:

Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

  • Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con;
  • Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy khi ly hôn đơn phương mà có tranh chấp về quyền nuôi con sau khi ly hôn  thì có thể yêu cầu tòa án giải quyết.

Ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không?
Ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không?

Khi tòa án giải quyết sẽ căn cứ theo các quy định của pháp luật. Cụ thể:

  • Đối với con dưới 36 tháng tuổi thì quyền nuôi con sẽ thuộc về người vợ, tuy nhiên nếu người mẹ không có đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì còn có thể sẽ giao cho người cha trực tiếp nuôi.
  • Đối với con từ 07 tuổi trở lên thì Tòa phải xem xét nguyện vọng của cháu muốn ở với bố hay mẹ. Bên cạnh đó Tòa án còn xem xét đến các yếu tố sau đây để đưa ra quyết định:
  1. Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà mỗi bên dành cho con, yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;
  2. Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con vui chơi giải trí, trình độ học vấn… của cha mẹ.

Như vậy để giải quyết về vấn đề con cái khi đơn phương ly hôn Tòa án sẽ phải căn căn cứ vào những điều kiện cụ thể như trên. Cha hoặc mẹ đều có quyền tranh chấp và nuôi con sau khi ly hôn, nhưng người được trực tiếp nuôi con phải đảm bảo được những tiêu chí và điều kiện mà pháp luật quy định.


2. Ly hôn đơn phương có quyền nuôi tất cả các con không?

Như đã đề cập ở phần trên, khi ly hôn đơn phương cha hoặc mẹ đều có quyền nuôi con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, ai là người được quyền trực tiếp nuôi con thì cần phải đáp ứng được những điều kiện nhất định nhằm tạo điều kiện tốt nhất cho con sau khi ly hôn được sống trong điều kiện đảm bảo cũng như được sự chăm sóc của cả cha mẹ. Từ quy định trên ta thấy:

  • Khi ly hôn người vợ sẽ đương nhiên có quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi. Trường hợp người mẹ không nuôi, hoặc điều kiện nuôi dưỡng không đảm bảo có thể giao con cho người cha nuôi dưỡng trực tiếp;
  • Còn để giành quyền nuôi con đã trên 36 tháng tuổi thì cần phải chứng minh với Tòa án khả năng của mình về việc có thể nuôi dưỡng và chăm sóc cả hai con như: tình hình sức khỏe, điều kiện về chỗ ở, việc làm, thu nhập hàng tháng, điều kiện chăm sóc, giáo dục…
  • Con từ 07 tuổi trở lên thì Tòa phải xem xét nguyện vọng của cháu muốn ở với bố hay mẹ.

Khi đáp ứng được tất cả các điều kiện về nuôi dưỡng, chăm sóc thì một bên vợ hoặc chồng hoàn toàn có thể được nuôi tất cả các con. Người còn lại có nghĩa cụ cấp dưỡng, cùng chăm sóc con sau khi ly hôn.




3. Cơ sở pháp lý

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Trên đây là toàn bộ những nội dung liên quan vấn đề ly hôn đơn phương có được quyền nuôi con không theo quy định hiện hành.

Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về ly hôn đơn phương và các vấn đề khác có liên quan, đừng ngần ngại hãy Liên hệ tới tổng đài tư vấn hôn nhân miễn phí qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top