Quy định về thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi

QUY ĐỊNH VỀ THUẬN TÌNH LY HÔN KHI CON DƯỚI 1 TUỔI
Vấn đề ly hôn khá phức tạp. Nếu đọc xong bài viết mà bạn vẫn cần được hỗ trợ giải đáp thắc mắc thì hãy liên hệ tới tổng đài tư vấn ly hôn của Luật Quang Huy nhé!
  • Vợ chồng hoàn toàn có thể yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi
  • Hồ sơ thực hiện thủ tục thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi được nộp tại Tòa án nhân dân huyện nơi người chồng hoặc người vợ đang cư trú, làm việc. 
  • Thủ tục thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi vẫn tiến hành như thủ tục thuận tình ly hôn thông thường
  • Theo quy định tại Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH lệ phí thuận tình ly hôn sẽ là 300.000 VNĐ.

Con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Thủ tục ly hôn thuận tình khi con dưới 1 tuổi như thế nào?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ cung cấp thông tin cho bạn đọc vấn đề quy định của pháp luật về thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi.


1. Vợ chồng có được thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi không?

Vợ chồng có được thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi không?
Vợ chồng có được thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi không?

Theo nguyên tắc chung, kết hôn và ly hôn là quyền của nam nữ.

Khi đời sống hôn nhân giữa vợ chồng không có tiếng nói chung thì cả 2 vợ chồng hay những người thân thích khác theo quy định pháp luật đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Tuy nhiên, theo quy định Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 có hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng trong trường hợp vợ đang mang thai hoặc sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Như vậy, pháp luật chỉ hạn chế quyền ly hôn đơn phương của người chồng khi vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Còn đối với các trường hợp khác, pháp luật không hạn chế mà chỉ cần đưa ra bằng chứng để chứng minh vợ chồng không thể tiếp tục chung sống như vợ chồng được nữa. 

Vậy, con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Đối chiếu với quy định của Luật Hôn nhân và gia đình thì vợ chồng hoàn toàn có thể thuận tình ly hôn ngay cả khi con dưới 1 tuổi nếu như họ đã thống nhất được về việc ly hôn, tài sản chung cũng như con cái, không có bất kì tranh chấp gì.


2. Nộp đơn thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi ở đâu?

Nộp đơn thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi ở đâu?
Nộp đơn thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi ở đâu?

Hồ sơ thực hiện thủ tục thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi được nộp tại Tòa án nhân dân huyện nơi người chồng hoặc người vợ đang cư trú, làm việc. 

Bạn sẽ nộp qua bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại bộ phận một cửa/bộ phận tiếp dân của Tòa án nhân dân huyện đó.


3. Thủ tục giải quyết thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi

Thủ tục giải quyết thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi
Thủ tục giải quyết thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi

Thủ tục thuận tình ly hôn cơ bản trải qua 4 bước chính.

Trong quá trình giải quyết hai bên cần hợp tác với nhau để tiến hành thủ tục được nhanh chóng, đảm bảo quyền, lợi ích của các bên.

3.1 Chuẩn bị hồ sơ ly hôn thuận tình

Hồ sơ thuận tình ly hôn bao gồm các giấy tờ sau

  • Đơn xin ly hôn thuận tình
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính)
  • Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu (bản sao có công chứng)
  • Sổ hộ khẩu (bản sao có công chứng)
  • Giấy khai sinh của các con (bản sao có công chứng)
  • Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (bản sao có công chứng)

Vợ, chồng cùng yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn phải cùng ký tên hoặc điểm chỉ vào đơn yêu cầu.

Trong trường hợp này vợ, chồng cùng được xác định là người yêu cầu.

 Một số lưu ý về hồ sơ giấy tờ ly hôn

  • Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết thì sử dụng mẫu đơn ly hôn của Tòa nơi đó (nếu có).
  • Trường hợp bị mất/ không có giấy chứng nhận kết hôn thì lên Ủy ban nhân dân nơi trước đây vợ chồng tiến hành đăng ký kết hôn để xin trích lục Giấy chứng nhận kết hôn.
  • Sổ hộ khẩu/Chứng minh nhân dân của nguyên đơn, bị đơn nếu không có thì phải lên Công an Ủy ban nhân dân cấp xã xin xác nhận nhân thân là nhân khẩu hoặc sinh sống tại địa phương đó.
  • Giấy khai sinh của con nếu không có phải lên Ủy ban nhân dân nơi trước đây đăng ký khai sinh cho con để xin trích lục.

3.2 Nộp lệ phí ly hôn thuận tình

Sau khi nộp hồ sơ, bạn sẽ được Tòa án ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí tại Cục thi hành án dân sự.

Vậy ly hôn thuận tình mất bao nhiêu?

Theo quy định tại Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH án phí thuận tình ly hôn sẽ là 300.000 VNĐ.

Sau khi nộp tiền tạm ứng án phí thì vụ việc của bạn sẽ được tòa án thụ lý để giải quyết theo thủ tục chung.

3.3 Tiến hành phiên giao nộp, tiếp cận chứng cứ

Các bên sẽ lên Tòa án để tiến hành tiếp cận, giao nộp chứng cứ (nếu có) cho Tòa án.

Trên thực tế, tiến hành phiên giao nộp và tiếp cận chứng cứ sẽ được gộp chung với bước hòa giải.

3.4 Tiến hành hòa giải và giải quyết ly hôn thuận tình cho các đương sự

Vợ chồng mâu thuẫn sâu sắc dẫn đến ly hôn, vậy thuận tình ly hôn có cần hòa giải không?

Thuận tình ly hôn hòa giải mấy lần? 

Thẩm phán phải tiến hành hòa giải để vợ chồng đoàn tụ; giải thích về quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng, giữa cha, mẹ và con, giữa các thành viên khác trong gia đình, về trách nhiệm cấp dưỡng và các vấn đề khác liên quan đến hôn nhân và gia đình.

3.4.1Trường hợp hòa giải đoàn tụ thành công

Trường hợp hòa giải thành công cho vợ chồng đoàn tụ với nhau thì Thẩm phán ra quyết định đình chỉ giải quyết yêu cầu ly hôn của cả hai vợ chồng, nghĩa là vụ việc sẽ không được giải quyết.

3.4.2 Trường hợp hòa giải không thành

Trường hợp không hòa giải được, tức là vợ chồng vẫn mong muốn được ly hôn thì Thẩm phán ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn và sự thỏa thuận vợ chồng theo quy định tại Điều 212 của Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 khi có đầy đủ 3 điều kiện như sau:

  • Hai bên thực sự tự nguyện ly hôn;
  • Hai bên đã thỏa thuận được với nhau về việc chia hoặc không chia tài sản chung, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con;
  • Sự thỏa thuận phải bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ, con.

Hết thời hạn 07 ngày, kể từ ngày hòa giải đoàn tụ không thành mà không có bên nào nào thay đổi ý kiến về sự thỏa thuận đó (thỏa thuận về con cái, tài sản, cấp dưỡng) thì Thẩm phán chủ trì phiên hòa giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Tòa án phân công phải ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự.


4. Ai có quyền nuôi con dưới 1 tuổi?

Ai có quyền nuôi con dưới 1 tuổi?
Ai có quyền nuôi con dưới 1 tuổi?

Do đang tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn nên hai vợ chồng có thể tự thỏa thuận về việc nuôi con.

Nếu không tự thỏa thuận được, cần Tòa án giải quyết thì vụ việc được xác định là có tranh chấp về dành quyền nuôi con, tính chất sẽ là ly hôn đơn phương. 

Căn cứ theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi thì người mẹ sẽ là người được giao trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trừ trường hợp người mẹ không có đủ khả năng để nuôi con bao gồm cả về tinh thần lẫn vật chất cho con. Người mẹ phải đáp ứng đủ điều kiện tối thiểu nhất có thể để nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án mới giao con cho mẹ trực tiếp nuôi.

Ngoài ra, người mẹ có thể đưa ra những bằng chứng để chứng minh chồng mình có hành vi bạo lực gia đình, không yêu thương vợ con hoặc không có thu nhập ổn định,… để làm hạn chế quyền nuôi con của chồng sau khi ly hôn.

Đồng thời, những bằng chứng này sẽ có lợi cho người vợ để giành quyền nuôi con sau khi ly hôn.


5. Lệ phí thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi

Lệ phí thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi
Lệ phí thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi

Theo quy định tại Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH lệ phí thuận tình ly hôn sẽ là 300.000 VNĐ.

Sau khi nộp tiền tạm ứng lệ phí thì vụ việc sẽ được tòa án thụ lý để giải quyết theo thủ tục chung.

Như vậy, khi tiếp nhận và giải quyết thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi sẽ vấn áp dụng mức thu lệ phí chung, không có sự thay đổi so với thủ tục bình thường.


6. Cơ sở pháp lý

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
  • Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015
  • Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 hướng dẫn mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí, lệ phí Tòa án với các quy định về án phí dân sự, tạm ứng án phí dân sự, án phí hình sự sơ thẩm, phúc thẩm, án phí hành chính sơ thẩm, phúc thẩm.

Trên đây là toàn bộ thông tin chúng tôi cung cấp đến bạn Quy định về thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi.

Để được tư vấn cụ thể hơn các bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến hôn nhân và gia đình qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng./.

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết