Thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Hiện nay có nhiều người dân muốn thực hiện việc thay đổi thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, vậy pháp luật đất đai hiện hành quy định thế nào đối với những trường hợp này?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy hy vọng sẽ cung cấp đến bạn đầy đủ thông tin về vấn đề này để bạn có thể tham khảo.





1. Thế nào là thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là hoạt động chỉnh sửa, cập nhật về những thông tin cơ bản về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được thể hiện trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ).


2. Những trường hợp được thực hiện thay đổi thông tin trên sổ đỏ

Căn cứ khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, những thông tin cơ bản về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được thể hiện tại trang 1 của sổ đỏ. Trường hợp các thông tin này có sự thay đổi thì cần thực hiện việc làm thủ tục thay đổi thông tin sổ đỏ:

  • Thông tin cơ bản của cá nhân người sử dụng đất (họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú);
  • Trường hợp là hộ gia đình sử dụng đất thì ghi các thông tin của chủ hộ (họ tên, năm sinh, CMND, địa chỉ thường trú của hộ gia đình);
  • Trường hợp chủ hộ gia đình hay người đại diện khác của hộ gia đình có vợ hoặc chồng cùng có quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình thì ghi cả họ tên, năm sinh của người vợ hoặc chồng đó;
  • Tổ chức trong nước thì ghi tên tổ chức; tên giấy tờ, số và ngày ký, cơ quan ký giấy tờ pháp nhân; địa chỉ trụ sở chính của tổ chức;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư tại Việt Nam thì ghi tên tổ chức kinh tế là pháp nhân thực hiện dự án đầu tư; tên giấy tờ, số và ngày ký, cơ quan ký giấy tờ pháp nhân; địa chỉ trụ sở chính của tổ chức tại Việt Nam;
  • Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao thì ghi tên tổ chức, địa chỉ trụ sở chính của tổ chức;
  • Cơ sở tôn giáo thì ghi tên của cơ sở tôn giáo và địa chỉ nơi có cơ sở tôn giáo;
  • Cộng đồng dân cư thì ghi tên của cộng đồng dân cư và địa chỉ nơi sinh hoạt chung của cộng đồng dân cư.

3. Thay đổi thông tin sổ đỏ có phải làm lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định rằng khi người sử dụng đất thay đổi thông tin cá nhân, họ phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Do vậy, người sử dụng đất không cần phải làm lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp này.

Thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
Thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

4. Thủ tục thay đổi thông tin trên sổ đỏ

Bạn cần tiến hành các bước sau để làm thủ tục thay đổi thông tin trên Sổ đỏ:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ:

Theo khoản 4 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT thì hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất do thay đổi thông tin về người được cấp Giấy chứng nhận (đổi tên hoặc giấy tờ pháp nhân, giấy tờ nhân thân, địa chỉ) bao gồm:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất;
  • Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;
  • Văn bản công nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đối với trường hợp cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình thay đổi họ, tên;
  • Hoặc, văn bản thỏa thuận của cộng đồng dân cư được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp cộng đồng dân cư đổi tên.
  • Bản sao một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thể hiện nội dung thay đổi đối với trường hợp thay đổi thông tin về tài sản gắn liền với đất đã ghi trên Giấy chứng nhận.

Bước 2: Nộp hồ sơ:

Sau khi chuẩn bị đủ các giấy tờ như trên bạn nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai ở địa phương.

Bước 3: Tiếp nhận và xử lý hồ sơ:

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu phù hợp quy định của pháp luật thì thực hiện các công việc sau đây:

  • Trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp có thay đổi về diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất hoặc trường hợp đã cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa có bản đồ địa chính, chưa trích đo địa chính thửa đất;
  • Gửi thông tin địa chính cho cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định của pháp luật;
  • Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai;

Bước 4: Trả kết quả:

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.


5. Thủ tục thay đổi thông tin trên sổ đỏ có mất phí không?

Khi thực hiện việc thay đổi thông tin Sổ đỏ, tùy vào từng trường hợp cụ thể sẽ phát sinh các chi phí khác nhau. Dưới đây là một số loại phí bạn có thể bị mất khi thực hiện thủ tục:

  • Lệ phí chứng nhận đăng ký biến động đất đai.
  • Lệ phí trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất.
  • Phí cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (trường hợp có yêu cầu).

Tuỳ vào các trường hợp khác nhau mà mức phí thực hiện thủ tục sẽ khác nhau nên nếu bạn muốn xác định cụ thể chi phí có thể phải chi trả khi thay đổi thông tin trên sổ đỏ, bạn hãy liên hệ cho Luật Quang Huy qua Tổng đài 19006588.

Các Luật sư, chuyên viên tư vấn sẽ xem xét và tư vấn cho bạn một cách cụ thể nhất.




6. Cơ sở pháp lý

  • Luật Đất đai năm 2013;
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai năm 2013;
  • Thông tư 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/09/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06 tháng 01 năm 2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật đất đai;
  • Thông tư 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề thay đổi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà bạn quan tâm.

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn pháp luật Đất đai mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là hỗ trợ các thủ tục liên quan đến sổ đỏ và là Luật sư biện hộ cho nhiều tranh chấp Đất đai trong cả nước.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật Đất đai trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588.

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
Scroll to Top