THAY ĐỔI SỐ CHỨNG MINH NHÂN DÂN CÓ PHẢI SỬA ĐỔI THÔNG TIN TRÊN SỔ BHXH KHÔNG?

Thay đổi số chứng minh nhân dân có phải sửa đổi thông tin trên sổ BHXH không?
  • Không phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ BHXH.
  • Tuy nhiên người lao động nên lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS) để cơ quan BHXH cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.

      Thực tế hiện nay, nhiều người lao động tiến hành thay đổi từ CMND sang thẻ căn cước công dân hoặc có sự thay đổi CMND khi hết hạn. Như vậy trong trường hợp này, số CMND thay đổi thì người lao động có phải thay đổi số CMND trên sổ BHXH không? Luật Quang Huy sẽ tiến hành giải đáp vấn đề này trên khía cạnh pháp lý như sau:


Cơ sở pháp lý:

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH Ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.
  • Công văn số 102/BHXH-THU Về việc điều chỉnh thông tin cá nhân, chức danh công việc và quá trình đóng BHXH, BHTN;
  • Công văn 3835/BHXH-CST về sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và Giấy CMND.

Thay đổi số CMND thì có phải sửa đổi thông tin trên sổ BHXH?

     Theo quy định tại Điều 2 Công văn số 102/BHXH-THU  quy định về điều chỉnh thông tin cá nhân như sau:

“2. Điều chỉnh thông tin cá nhân:

– Khi phát hiện sai lệch thông tin cá nhân như: thông tin về nhân thân (họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính) hoặc thông tin khác (số, ngày và nơi cấp CMND, địa chỉ thường trú) thì lập hồ sơ để điều chỉnh, bổ sung.”

      Đồng thời Công văn số 102/BHXH-THU cũng quy định không điều chỉnh số CMND đối với trường hợp người lao động thay đổi số CMND do thay đổi nơi thường trú.

      Trường hợp khi chuyển đổi từ CMND sang thẻ căn cước công dân hoặc thay đổi CMND do hết hạn thì số CMND, hoặc căn cước công dân mới của người lao động sẽ thay đổi. Căn cứ theo quy định trên thì cá nhân đó phải sửa đổi thông tin cá nhân trên sổ BHXH khi có sự sai lệch về số CMND, trừ trường hợp số CMND của cá nhân thay đổi do thay đổi nơi thường trú. Trong trường hợp này, bạn cần có giấy xác nhận hai số CMND là của cùng một người.

      Như vậy, trường hợp khi thay đổi số CMND thì phải thay đổi số CMND trên sổ BHXH sao cho thông tin trên sổ bảo hiểm xã hội khớp với mọi thông tin trên giấy tờ tùy thân của mình.

Thay đổi số chứng minh nhân dân có phải sửa đổi thông tin trên sổ BHXH không?

Hồ sơ, thủ tục sửa đổi thông tin trên sổ BHXH

      Theo khoản 2 Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH hướng dẫn cấp lại sổ BHXH do điều chỉnh thông tin cá nhân trên sổ BHXH (bao gồm: Họ, tên, chữ đệm; ngày/tháng/năm sinh; giới tính; quốc tịch; dân tộc)

       Trường hợp NLĐ tự kê khai hồ sơ:     

Sổ BHXH

Mẫu TK1-TS tờ khai tham gia điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội

Giấy tờ làm căn cứ điều chỉnh thông tin cá nhân sai (giấy khai sinh/chứng minh thư nhân dân/….)

Chứng minh thư nhân dân/căn cước công dân (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao)…. Giấy tờ chứng minh nhân thân hoặc giấy tờ làm căn cứ điều chỉnh thông tin trên sổ bảo hiểm.

thủ tục sửa đổi thông tin trên số bhxh

      Trường hợp đơn vị kê khai hồ sơ:

Sổ BHXH hiện tại bạn đang sử dụng

Mẫu TK1-TS tờ khai tham gia điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội

Mẫu D01-TS (Đối với trường hợp đơn vị làm hồ sơ cấp lại sổ BHXH)

Giấy tờ làm căn cứ điều chỉnh thông tin cá nhân sai (giấy khai sinh/chứng minh thư nhân dân/….).

      Địa chỉ tiếp nhận hồ sơ nộp:

  • Đối với NLĐ đang tham gia BHXH: hồ sơ nộp tại nơi NLĐ đang tham gia BHXH.
  • Đối với NLĐ đã nghỉ việc: hồ sơ nộp tại nơi cuối cùng NLĐ tham gia BHXH trước khi nghỉ việc.

      Thời hạn giải quyết: Thời gian là 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp cần xác minh quá trình đóng BHXH tỉnh khác hoặc nhiều đơn vị nơi NLĐ có thời gian tham gia thì không quá 45 ngày.

       Bên cạnh đó, Công văn 3835/BHXH-CST do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và CMND có quy định như sau:

Nếu người tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung như số CMND, ngày cấp, nơi cấp Giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.

       Như vậy, khi người lao động thay đổi thông tin về CMND đều không phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ BHXH. Khi đó, người lao động lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS) để cơ quan BHXH cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.


      Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Thay đổi số chứng minh nhân dân có phải sửa đổi thông tin trên sổ BHXH không? Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài tư vấn chế độ bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

      Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call