Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không?

Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không

Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản như sinh con thứ nhất, thứ hai nếu người lao động đáp ứng các điều kiện hưởng theo luật bảo hiểm xã hội quy định.

      Chế độ thai sản là một trong các chế độ quan trọng được nhiều người quan tâm, đặc biệt là người lao động đang mang thai. Tuy nhiên nhiều người lao động thắc mắc sinh con thứ 4 đi ngược lại chính sách dân số Việt Nam thì có được hưởng quyền lợi thai sản không. Qua bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp câu hỏi: Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không?


Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không?

     Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản như sinh con thứ nhất, thứ hai nếu người lao động đáp ứng các điều kiện hưởng theo luật bảo hiểm xã hội quy định. Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện để lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Nếu lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

Sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không

     Đối chiếu với những quy định nêu trên, trả lời cho câu hỏi sinh con thứ 4 có được hưởng chế độ thai sản không thì đáp án là người lao động sinh con thứ 4 có được hưởng chỉ cần họ có đóng bảo hiểm xã hội theo đúng quy định nêu trên thì vẫn được hưởng chế độ thai sản bình thường.


Chế độ thai sản khi sinh con thứ 4

      Chế độ thai sản cho người sinh con thứ 4 cũng giống như chế độ thai sản khi sinh con thứ nhất, thứ hai, bao gồm thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản và tiền trợ cấp thai sản trong thời gian nghỉ sinh, chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau sinh.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 4

      Lao động nữ sinh con thứ 4 được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Nếu người lao động muốn nghỉ việc trước sinh thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con cũng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trong thời gian 30 ngày đầu từ ngày vợ sinh lao động nam được nghỉ 05 ngày làm việc nếu vợ sinh thường; 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc; trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

      Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian nghỉ 6 tháng chế độ thai sản. 

      Trường hợp chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại trong 6 tháng nghỉ sinh của người mẹ. Trường hợp mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

      Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

      Thời gian hưởng chế độ thai sản trong tất cả các trường hợp trên đều tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con thứ 4

      Sinh con thứ 4 có được hưởng bảo hiểm xã hội không? Câu trả lời là có nếu người lao động đáp ứng điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Mức hưởng bảo hiểm xã hội với chế độ thai sản cho người sinh con thứ 4 bao gồm: trợ cấp một lần khi sinh và trợ cấp 6 tháng nghỉ sinh. Theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con. Bên cạnh đó trong 6 tháng nghỉ chế độ thai sản người lao động được trả trợ cấp với mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      Ngoài các quyền lợi trên thì sau khi nghỉ hết 6 tháng sinh và quay lại công ty làm việc, người lao động có thể được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh. Cụ thể trong thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc nếu sức khỏe chưa phục hồi, người lao động có quyền được nghỉ được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày và được trả trợ cấp cho những ngày nghỉ với mức trợ cấp là 30% mức lương cơ sở cho mỗi ngày nghỉ.  


      Trên đây là toàn bộ phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề sinh con thứ 4 có được hưởng thai sản không. Nếu bạn đọc có vấn đề thắc mắc về các nội dung liên quan, vui lòng liên hệ trực tiếp đến Tổng đài tư vấn pháp luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

        Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!


phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI