Nội trợ có được quyền nuôi con khi ly hôn không?

Nội trợ có được quyền nuôi con
  • Quyền nuôi con sau ly hôn được pháp luật quy định căn cứ vào độ tuổi của con cũng như điều kiện cần thiết để nuôi con sau ly hôn của cả hai vợ chồng.
  • Nếu người nội trợ vẫn đảm bảo được điều kiện cần và đủ để nuôi con khi ly hôn thì hoàn toàn có quyền nuôi con khi ly hôn.

Chào Luật sư, xin giải đáp giúp tôi trường hợp này.

Tôi và chồng tôi đã kết hôn được 2 năm và có với nhau 1 cháu chỉ mới 15 tháng tuổi.

Tuy nhiên, do mâu thuẫn hai vợ chồng thường xuyên xảy ra, cứ mỗi lần uống rượu chồng lại hay chửi bới, xúc phạm gia đình tôi.

Nên hiện nay tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương.

Sau khi kết hôn chồng tôi là lao động chính tạo ra thu nhập còn tôi chỉ ở nhà làm nội trợ.

Vậy cho tôi hỏi, làm nội trợ có được quyền nuôi con dưới 3 tuổi khi ly hôn không?


Trước tiên, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của mình đến chúng tôi.

Về vấn đề này, Luật Quang Huy xin được tư vấn cụ thể qua bài viết dưới đây.


Quyền nuôi con khi ly hôn quy định như thế nào?

Có thể thấy việc ly hôn là điều mà không ai muốn xảy ra cả.

Tuy nhiên vì nhiều lý do khác nhau mà chúng ta không thể nào tránh khỏi được.

Sau khi ly hôn, hai bên chấm dứt hoàn toàn quan hệ vợ chồng về mặt pháp lý, nhưng quan hệ giữa cha mẹ và con vẫn luôn được pháp luật công nhận và đảm bảo.

Do đó, khi ly hôn con được giao trực tiếp cho một bên nuôi nhưng vẫn luôn phải đảm bảo quyền của người còn lại với con chung của hai vợ chồng.

Về nguyên tắc thì sau khi ly hôn cha mẹ vẫn có đầy đủ các quyền và nghĩa vụ với con.

Việc giao cho ai là người trực tiếp nuôi con vợ chồng có thể tự thỏa thuận với nhau sao cho quyền lợi mọi mặt của con được đảm bảo.

Tuy nhiên, nếu vợ chồng không thể thỏa thuận được hoặc sự thỏa thuận không đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của các bên, căn cứ vào các quy định của pháp luật, Tòa án sẽ là chủ thể có thẩm quyền quyết định những vấn đề trên có tính đến quyền và lợi ích của người phụ nữ cũng như con chung của hai vợ chồng.


Nội trợ có được quyền nuôi con khi ly hôn không?

Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về quyền nuôi con sau ly hôn thì:

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy quyền nuôi con sau ly hôn được pháp luật quy định căn cứ vào độ tuổi của con cũng như điều kiện cần thiết để nuôi con sau ly hôn của cả hai vợ chồng.

Xét vào trường hợp của bạn, việc bạn hay chồng của bạn là người có quyền trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn sẽ do chính bạn cùng chồng thỏa thuận.

Trường hợp cả hai không thỏa thuận được, thì quyền trực tiếp nuôi con sẽ được giải quyết như sau:

Do hiện nay con chung của hai bạn mới 15 tháng tuổi, Tòa án sẽ giao cho bạn là người trực tiếp nuôi con.

Mặc dù bạn chỉ ở nhà làm nội trợ mà chưa có công việc ổn định nhưng bé hiện nay dưới 36 tháng tuổi nên theo quy định của pháp luật, người mẹ vẫn được ưu tiên trực tiếp nuôi con.

Tuy nhiên, khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định, trong trường hợp chồng bạn chứng minh được bạn không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án sẽ giao con cho chồng của bạn trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng.

Mặc dù hiện nay, pháp luật chưa hề có quy định cụ thể về như thế nào là “đủ điều kiện trực tiếp nuôi con” nhưng trên thực tế Tòa án dựa vào khả năng cung cấp cuộc sống ổn định, điều kiện cho con phát triển để xem xét.

Các tiêu chí đó thường là:

  • Điều kiện về vật chất như tài sản của hai bên, công việc, mức thu nhập, nơi cư trú ổn định,…
  • Điều kiện tinh thần như thời gian mà các bên có thể dành ra để chăm sóc, nuôi dạy con, các biểu hiện về phẩm chất, đạo đức, cách giáo dục con cái của cha mẹ,
  • Có mắc các tệ nạn xã hội hay có các hành vi bạo lực, xâm phạm đến quyền trẻ em hay không,…

Như vậy, mặc dù bạn chỉ ở nhà làm nội trợ thì vẫn được ưu tiên giành quyền nuôi con dưới 3 tuổi khi ly hôn.

Việc không có công việc và thu nhập ổn định cũng đang là một điều kiện bất lợi của bản thân khi giành quyền trực tiếp nuôi con, và chồng bạn cũng có thể lấy nó làm căn cứ để chứng minh bạn không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con.

Do đó, để có thể đảm bảo được điều kiện mọi mặt cho con sau ly hôn, bạn cũng nên tìm kiếm một công việc có thu nhập ổn định để trang trải cho cuộc sống của hai mẹ con sau ly hôn.

Khi đó, khi giải quyết vấn đề ly hôn và giành quyền nuôi con dưới 3 tuổi của hai vợ chồng bạn, Tòa án sẽ xem xét đến khả năng tìm kiếm công việc cũng như thu nhập của bạn có được từ công việc đó có đảm bảo đủ điều kiện nuôi con hay không để quyết định giao con cho bạn hoặc chồng bạn là người trực tiếp nuôi con.


Cơ sở pháp lý

  • Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Trên đây là toàn bộ lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp làm nội trợ có được quyền nuôi con khi ly hôn không mà bạn đang thắc mắc.

Nếu có các vấn đề liên quan cần được hỗ trợ, bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật qua Tổng đài 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn cụ thể.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call