Nghỉ trước sinh 1 tháng có được hưởng thai sản?

Người lao động đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên trong khoảng 12 tháng trước khi sinh mà nghỉ trước khi sinh 1 tháng vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

      Người lao động nữ trong thời kỳ mang thai có thể phát sinh rất nhiều vấn đề về sức khỏe vì vậy khó có thể đảm bảo được năng suất công việc hay đáp ứng thời hạn nghỉ việc trước khi sinh. Trường hợp do sức khỏe yếu người lao động bắt buộc phải nghỉ trước khi sinh 1 tháng thì có được hưởng tiền thai sản hay không? Đây là thắc mắc của hầu hết người lao động nữ trong thời kỳ mang thai và sinh con. Qua bài viết sau đây Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc bài viết: Nghỉ trước sinh 1 tháng có được hưởng thai sản.


Nghỉ trước sinh 1 tháng có được hưởng thai sản không?

      Trường hợp người lao động đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà tiến hành nghỉ dưỡng sức trước khi sinh 1 tháng vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo đúng quy định pháp luật.

     Ta căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con; 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Theo đó, lao động sinh con sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con theo quy định.

      Bên cạnh đó tại Điều 34 luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

     Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh cho nữ lao động tối đa không quá 2 tháng thì người lao động nữ mang thai được hưởng chế độ thai sản theo quy định trên. Trường hợp người lao động có giời gian nghỉ sinh trước 01 tháng thì vẫn đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (người lao động nữ nghỉ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng thì được hưởng chế độ thai sản).


Nghỉ trước sinh 1 tháng sau khi sinh được nghỉ bao lâu?

      Theo quy định đã nêu trên thì người lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Vậy tổng thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động nữ khi sinh 1 con là 06 tháng.

      Khi người lao động nữ nghỉ trước sinh 1 tháng thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản sau khi sinh còn lại là 05 tháng (người lao động nữ sẽ được nghỉ tròn 06 tháng nghỉ thai sản).

     Thời gian này người lao động nữ nếu đủ điều kiện hưởng thì vẫn được hưởng tất cả các chế độ thai sản kèm theo như trợ cấp 1 lần, tiền hưởng thai sản 06 tháng, chế độ dưỡng sức sau khi sinh…

      Tóm lại người lao động nữ nghỉ sinh trước 1 tháng vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản và được nghỉ tròn 06 tháng nghỉ hưởng chế độ thai sản khi vẫn còn nhu cầu làm việc ở công ty chủ quản.


      Trên đây là toàn bộ các bước hướng dẫn cho người lao động chuẩn bị: Nghỉ sinh trước 1 tháng có được hưởng thai sản không? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp

        Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!


phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI