Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không?

Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không?

       Người lao động nữ khi nghỉ sinh trước 3 tháng không được hưởng chế độ thai sản.

      Nghỉ hưởng chế độ thai sản cho người lao động nữ khi sinh con và trong thời kỳ mang thai là vấn đề được quan tâm đối với người lao động nữ. Vì nó ảnh hưởng đến quá trình hưởng chế độ thai sản của họ. Vậy làm như thế nào để đảm bảo quyền lợi cho người lao động nữ mang thai và sinh con. Qua bài viết sau đây Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc bài viết: Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không?


Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không?

      Để trả lời cho câu hỏi nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản? Ta căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con; 

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Theo đó, lao động sinh con khi đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con theo quy định.

Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không?

      Bên cạnh đó tại Điều 34 luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

     Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh cho nữ lao động tối đa không quá 2 tháng thì mới được hưởng chế độ thai sản theo quy định trên.

       Vậy ta thấy nếu trường hợp người lao động đang tham gia làm việc tại công ty mà có thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi khi sinh trước 3 tháng thì sẽ không được hưởng chế độ thai sản.


Hướng dẫn cách thức hưởng thai sản khi nghỉ sinh trước 3 tháng

      Theo quy định trên thì người lao động nữ chỉ được nghỉ dưỡng sức trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Vậy để được hưởng chế độ thai sản khi sinh trước 3 tháng thì người lao động phải làm thế nào? Người lao động có thể tham khảo cách thức sau đây để hưởng chế độ thai sản khi nghỉ thai sản trước 3 tháng.

      Trên thực tế thì khi người lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh con hoặc nghỉ việc trong thời gian hưởng thai sản nếu đáp ứng đủ điều kiện đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con theo quy định thì vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản mà không xét đến điều kiện thời gian nghỉ tối đa không quá 02 tháng dưỡng sức trước khi sinh. 

      Nếu người lao động có nhu cầu nghỉ trước khi sinh 3 tháng nhưng vẫn được hưởng chế độ thai sản thì có thể tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động khoảng thời gian trước khi sinh con một khoảng thời gian phù hợp miễn sao đảm bảo trước khi sinh con, người lao động chỉ nghỉ hưởng chế độ dưới 2 tháng. Ví dụ người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động 1 tháng và nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh con 2 tháng và có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh thì vẫn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Ngoài ra trong trường hợp người lao động nữ chấm dứt hợp đồng lao động với doanh nghiệp trong thời gian mang thai con hoặc trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động vẫn có thể hưởng chế độ thai sản khi nghỉ sinh trước 03 tháng.

       Tuy nhiên người lao động nữ sẽ phải tự chủ động nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản lên cơ quan bảo hiểm xã hội. Tại thời điểm người lao chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động thì người sử dụng lao động sẽ không còn trách nhiệm hỗ trợ nộp hồ sơ thủ tục hưởng chế độ thai sản cho người lao động nữa.


       Trên đây là toàn bộ các bước hướng dẫn cho người lao động chuẩn bị: Nghỉ sinh trước 3 tháng có được hưởng thai sản không? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp

        Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call