Ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?

Ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không

Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập quan hệ vợ chồng thì phải tiến hành đăng ký kết hôn.

Ly hôn là quyết định chấm dứt một cuộc hôn nhân.

Tuy nhiên sẽ có những trường hợp vợ chồng vì lúc nóng giận hay mâu thuẫn gây hiểu lầm mà quyết định vội vàng.

Nhiều câu hỏi được đặt ra liên quan đến việc ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho các bạn thắc mắc này dựa theo quy định của pháp luật hiện hành.


Ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?

Ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?
Ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?

Theo quy định của tại khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

Có thể hiểu rằng khi đã ly hôn thì quan hệ vợ, chồng đã chấm dứt theo bản án, quyết định của Tòa án và tình trạng hôn nhân của nam, nữ sẽ trở về tình trạng độc thân.

Do vậy, khi muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng với vợ cũ, chồng cũ theo quy định của pháp luật thì nam, nữ cần đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và có đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, trường hợp vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập quan hệ vợ chồng thì phải tiến hành đăng ký kết hôn.

Nếu họ không thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn thì theo quy định mà quay về chung sống với nhau như vợ chồng thì quan hệ hôn nhân đó không được pháp luật công nhận và bảo vệ.


Thủ tục đăng ký kết hôn với người từng ly hôn có khó thực hiện?

Thủ tục đăng ký kết hôn với người từng ly hôn có khó thực hiện?
Thủ tục đăng ký kết hôn với người từng ly hôn có khó thực hiện?

Việc tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn với người từng ly hôn hay thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn tương tự như việc làm thủ tục đăng ký kết hôn của các cặp nam nữ khác, tương đối dễ thực hiện.

Bởi một người khi đã ly hôn rồi thì sẽ trở lại cuộc sống độc thân và việc thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn với người từng ly hôn cũng sẽ tương tự như việc đăng ký kết hôn từ đầu.


Thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn

Thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn
Thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ đăng ký kết hôn

Nam nữ khi thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu ban hành kèm theo Thông tư số 04/2020/TT-BTP).
  • Sổ hộ khẩu của 2 bên nam nữ hoặc giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền.
  • Chứng minh nhân dân/căn cước công dân; hộ chiếu hoặc giấy tờ có dán ảnh của 2 bên nam nữ;
  • Một trong 2 bên đã kết hôn 1 lần rồi thì phải có giấy chứng nhận của tòa án là đã ly hôn, kèm theo là giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của địa phương nơi nam, nữ đang cư trú.
  • Giấy khám sức khỏe xác nhận đủ điều kiện kết hôn (nếu thuộc trường hợp kết hôn có yếu tố nước ngoài)

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Cơ quan có thẩm quyền

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn thì nam nữ nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của bên nam hoặc bên nữ.

Trường hợp đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài thì thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc về Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của công dân Việt Nam hoặc Cơ quan đại diện của Việt Nam ở nước ngoài.

Bước 3: Xem xét hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận kết hôn

Sau khi nộp hồ sơ để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn lại sau khi ly hôn thì người tiếp nhận có trách nhiệm:

  • Kiểm tra ngày toàn bộ hồ sơ;
  • Đối chiếu thông tin trong Tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình.

Sau khi tiếp nhận đủ hồ sơ hợp lệ, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định, công chức tư pháp – hộ tịch phải:

  • Báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền để ghi việc kết hôn vào Sổ đăng ký kết hôn;
  • Hướng dẫn hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn;
  • Cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trường hợp hồ sơ đăng ký kết hôn chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trả lời bằng văn bản về việc từ chối nhận hồ sơ và hướng dẫn hai bên nam nữ bổ sung để hồ sơ đạt yêu cầu.


Cơ sở pháp lý


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi ly hôn rồi có đăng ký kết hôn lại được không?

Để được tư vấn cụ thể hơn các bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật ly hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn ly hôn miễn phí và hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call