Lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông bị xử phạt như thế nào?

Lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông

Đối với ô tô:

  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;
  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Đối với xe máy:

  • Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng;
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề cần nhờ luật sư tư vấn như sau:

Tôi điều khiển xe tham gia giao thông và vượt đèn đỏ nên bị cảnh sát giao thông bắt giữ.

Ngoài phạt tiền cảnh sát giao thông còn tước bằng lái xe của tôi.

Vậy cho tôi hỏi cảnh sát xử phạt như vậy đã đúng chưa? Mức xử phạt lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông phạt bao nhiêu?

Rất mong nhận được phản hồi từ phía luật sư!


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Do bạn không đề cập cụ thể phương tiện bạn đang điều khiển là ô tô hay xe máy cho nên chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ pháp lý

  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Mức phạt không chấp hành tín hiệu đèn giao thông của ô tô

Với lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông của ô tô được quy định tại điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Mức xử phạt không chấp hành tín hiệu đèn giao thông được quy định như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

Ngoài ra, điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định như sau:

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, nếu bạn điều khiển ô tô tham gia giao thông nhưng không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông thì bạn sẽ bị áp dụng các biện pháp sau đây:

  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;
  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, nếu hành vi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông của bạn mà dẫn đến hậu quả xảy ra tai nạn giao thông thì mức phạt của bạn là:

  • Tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Nếu bạn có hành vi như trên thì cảnh sát giao thông xử phạt tiền và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe của bạn là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.

lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông

Mức phạt không chấp hành tín hiệu đèn giao thông xe máy

Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt không chấp hành tín hiệu đèn giao thông xe máy như sau:

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

Ngoài ra, điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định thêm về vấn đề này:

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông

Như vậy, khi phạm vào lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông xe máy thì bạn sẽ bị áp dụng các biện pháp sau đây:

  • Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1000.000 đồng;
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Cảnh sát giao thông xử phạt tiền và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe của bạn là hoàn toàn đúng với quy định của pháp luật.


Căn cứ pháp lý

  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề không chấp hành tín hiệu đèn giao thông của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng ./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!


phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI