Không đăng ký kết hôn mà có con giải quyết như thế nào?

Không đăng ký kết hôn mà có con giải quyết như thế nào?

Hiện nay, nhiều nam nữ sống thử với nhau dẫn đến có con nhưng không đăng ký kết hôn. Vậy theo quy định luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì việc không đăng ký kết hôn mà có con có vi phạm pháp luật không hay làm giấy khai sinh cho con mà chưa kết hôn thì xử lý như thế nào. Tại bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giúp bạn hiểu được cách giải quyết về vấn đề không đăng ký kết hôn mà có con theo quy định pháp luật hiện hành.





Không đăng ký kết hôn mà có con có vi phạm pháp luật không?

      Quan hệ pháp luật giữa cha mẹ và con phát sinh không phụ thuộc vào việc cha mẹ có tồn tại quan hệ hôn nhân hợp pháp hay không, họ sống chung hay sống riêng. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn: Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Ngoài ra, quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết như đối với trường có đăng ký kết hôn. Ta có thể hiểu, pháp luật vẫn bảo hộ mối quan hệ giữa con cái và cha mẹ theo quy định của luật Hôn nhân và gia đình như đối với trường hợp kết hôn hợp pháp và sinh con. Như vậy, không đăng ký kết hôn mà có con không được xem là hành vi vi phạm pháp luật.

Không đăng ký kết hôn mà có con giải quyết như thế nào?


Bài viết liên quan được xem nhiều nhất:


Có thể làm giấy khai sinh cho con mà chưa kết hôn được không

      Theo quy định của pháp luật về hộ tịch thì trường hợp không đăng ký kết hôn vẫn có thể đăng ký khai sinh cho con. Cha mẹ thì cần chuẩn bị những giấy tờ sau để đăng ký khai sinh cho con

  • Tờ khai theo mẫu
  • Giấy chứng sinh của cơ quan, tổ chức y tế có thẩm quyền. Trường hợp không có giấy chứng sinh  thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.
  • Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có): Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con hoặc Văn  bản cam kết về có quan hệ cha con có ít nhất 2 người làm chứng.



Không đăng ký kết hôn mà có con có thể nhập khẩu theo mẹ hay bố

      Theo quy định tại Điều 13 Luật cư trú 2006 về việc xác lập nơi cư trú của người chưa thành niên được quy định như sau:

      “Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

       Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

      Như vậy, nơi nhập hộ khẩu của con mới sinh là nhập theo hộ khẩu của cha mẹ, nếu cha mẹ có hộ khẩu khác thì nhập khẩu của cha hoặc mẹ. Trong trường hợp đã làm giấy khai sinh và trong giấy khai sinh thể hiện họ và tên cha thì vẫn thực hiện theo nguyên tắc nhập khẩu theo cha hoặc mẹ đều được. Nếu như trong giấy khai sinh để trống họ và tên cha thì nhập khẩu theo hộ khẩu của mẹ.


      Trên đây là toàn bộ lời tư vấn của chúng tôi về vấn đề Không đăng ký kết hôn mà có con giải quyết như thế nào? của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài Tư vấn kết hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy

      Trân trọng./.



Bài viết liên quan


Đánh giá
Tác giả bài viết
Scroll to Top