Những điều cần biết về hủy bỏ di chúc

Hủy bỏ di chúc theo quy định pháp luật hiện hành
  • Là việc người để lại di chúc, thông qua hành vi pháp lý hợp pháp để tuyên bố hủy hoặc không công nhận tất cả các di chúc do mình đã lập trước đó.
  • Người lập di chúc có thể thực hiện thủ tục hủy di chúc đã lập bất cứ lúc nào.
  • Chỉ cần đáp ứng các tiêu chí về chủ thể, hình thức, nội dung là có thể hủy bỏ di chúc đã lập trước đó.

Di chúc theo quy định của pháp luật là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển quyền tài sản của mình cho người khác sau khi chết đi.

Di chúc có thể được lập ở bất kỳ thời điểm nào.

Vậy sau khi di chúc được lập, ai có quyền hủy bỏ nội dung di chúc đó? Muốn hủy bỏ di chúc đã lập thì phải làm thế nào?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ thông tin đến bạn các vấn đề liên quan đến hủy bỏ di chúc.

1. Hủy bỏ di chúc là gì?

Hủy bỏ di chúc là việc người để lại di chúc, thông qua hành vi pháp lý hợp pháp để tuyên bố hủy hoặc không công nhận tất cả các di chúc do mình đã lập trước đó.

Hủy bỏ di chúc là việc làm mất hiệu lực pháp lý của di chúc đã lập.

Trong nhiều trường hợp, di chúc đã lập bị hủy bỏ bởi người có tài sản lập di chúc mới thay thế di chúc đã lập, nhưng cũng có nhiều trường hợp hủy bỏ bởi hành vi thực tế của chủ thể này, không bao hàm cả việc đưa ra một di chúc mới.


2. Ai là người có quyền hủy bỏ di chúc?

Theo quy định tại Điều 640 Bộ luật dân sự năm 2015 thì người lập di chúc có thể thực hiện thủ tục hủy di chúc đã lập bất cứ lúc nào.

Có thể khẳng định, chỉ có người lập di chúc mới có thể hủy bỏ di chúc. Điều này hoàn toàn hợp lý, đảm bảo quyền tự định đoạt tài sản thuộc quyền sở hữu của cá nhân.

Sau khi chết đi, họ muốn chuyển quyền tài sản thuộc sở hữu của họ cho ai thì hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của người đó, không bị tác động, can thiệp của chủ thể nào khác.

Do vậy, cũng không có chủ thể nào khác có quyền tự ý hủy bỏ di chúc của một người.

Tòa án chỉ có thể thực hiện thủ tục cần thiết để tuyên bố di chúc vô hiệu.

Tuy nhiên, về bản chất, đây không phải là hủy bỏ di chúc. Và việc tuyên bố di chúc vô hiệu cũng cần phải đáp ứng các điều kiện nhất định, thuộc các trường hợp di chúc vô hiệu theo quy định của pháp luật.


3. Thủ tục hủy di chúc

Bộ luật dân sự năm 2015 cũng như các văn bản pháp luật có liên quan đều không có quy định cụ thể về thẩm quyền hủy bỏ di chúc và thủ tục hủy bỏ di chúc.

Khi đó, chỉ cần đáp ứng các tiêu chí về chủ thể, hình thức, nội dung là có thể hủy bỏ di chúc đã lập trước đó.

  • Về chủ thể: trực tiếp người lập di chúc trước đó để định đoạt tài sản của mình thực hiện hành vi hủy bỏ di chúc này. Tuy nhiên, cá nhân người đó phải đảm bảo được việc hủy bỏ di chúc thực hiện trong trạng thái tinh thần hoàn toàn minh mẫn, không bị lừa dối, ép buộc.
  • Về thời điểm hủy bỏ di chúc: Người lập di chúc có thể hủy bỏ di chúc ở bất kỳ thời điểm nào, không giới hạn về thời gian hủy bỏ di chúc đã lập.
  • Về hình thức: Pháp luật hiện hành không quy định về hình thức của việc hủy bỏ di chúc.

Về cơ bản theo quy định pháp luật hiện hành, bạn chỉ có thể tự thực hiện hành vi hủy bỏ di chúc của mình mà không cần thực hiện thủ tục hủy di chúc tại cơ quan, tổ chức nào.


4. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Dân sự năm 2015.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề hủy bỏ di chúc.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới tổng đài tư vấn luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (3 bình chọn)
Tác giả bài viết