Có bắt buộc đo đạc đất khi chuyển nhượng không?

Có bắt buộc đo đạc đất khi chuyển nhượng không?

Đo đạc đất mỗi khi chuyển nhượng một phần thửa đất có cần thiết? Sang tên sổ đỏ toàn bộ thửa đất có cần đo lại đất không? Về sang tên sổ đỏ mà thay đổi về diện tích đất có phải đo đạc lại?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ cung cấp đến bạn đầy đủ thông tin về đo đạc đất khi chuyển nhượng để bạn có thể tham khảo.





1. Đo đạc đất khi chuyển nhượng một phần thửa đất

Khi chuyển nhượng một phần thửa đất, hai bên mua bán có thể thỏa thuận về mức giá nhưng về diện tích thì cần phải đo đạc theo quy định của pháp luật, nếu không sẽ không thể thực hiện làm sổ đỏ. Theo Khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất.


2. Đo đạc lại khi sang tên sổ đỏ toàn bộ thửa đất

Pháp luật hiện nay không bắt buộc đo đạc lại khi chuyển nhượng cả mảnh đất, người mua và người bán hoàn toàn có thể bỏ qua thủ tục này. Dù vậy, nhiều trường hợp diện tích thay đổi do các yếu tố khách quan, để đảm bảo quyền lợi của đôi bên, hai bên có quyền và nên yêu cầu đo đạc lại mảnh đất trước khi hoàn tất giao dịch.

Có bắt buộc đo đạc đất khi chuyển nhượng không?

Bên cạnh đó, khi phát hiện có thay đổi cơ quan quản lý đất đai tự quyết định về việc chỉnh lý, bổ sung thông tin về địa danh, địa vật định hướng và các thông tin thuộc tính khác. Hai bên trong giao dịch đất có thể tham khảo thêm về các trường hợp thực hiện chỉnh lý bản đồ địa chính được quy định tại khoản 1.1 Điều 17 Thông tư 25/2014/TT-BTNMT. Cụ thể:

  • Xuất hiện mảnh đất và các đối tượng chiếm đất mới (trừ các đối tượng là công trình, xây dựng và tài sản trên đất);
  • Thay đổi ranh giới thửa đất và các đối tượng chiếm đất (trừ các đối tượng là công trình xây dựng và tài sản trên đất);
  • Thay đổi diện tích thửa đất;
  • Thay đổi mục đích sử dụng đất;
  • Thay đổi thông tin về tình trạng pháp lý của thửa đất;
  • Thay đổi về mốc giới và đường địa giới hành chính các cấp;
  • Thay đổi về điểm tọa độ địa chính và điểm tọa độ quốc gia;
  • Thay đổi về mốc giới và hành lang an toàn công trình;
  • Thay đổi về địa danh và các ghi chú trên bản đồ.

3. Đo đạc lại nếu diện tích đất thay đổi khi sang tên sổ đỏ

Các trường hợp diện tích thay đổi ảnh hưởng đến giao dịch chuyển nhượng đất được quy định tại khoản 5 Điều 98 Luật đất đai 2013 như sau:

Trường hợp 1: Có sự chênh lệch giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc sổ đỏ đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ liên quan đến sổ đỏ, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc đổi sổ đỏ được xác định theo số liệu đo đạc thực tế. Chủ đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Trường hợp 2: Đo đạc lại mà ranh giới mảnh đất có thay đổi so với thời điểm thực tế nhiều hơn diện tích trên sổ đỏ thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Điều 99 của Luật này.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật đất đai năm 2013.
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật đất đai.
  • Thông tư 25/2014/TT-BTNMT quy định về bản đồ địa chính.

Qua bài viết này chúng tôi mong rằng sẽ giúp bạn nắm được rõ về sang tên sổ đỏ có cần đo lại đất hay không.

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn luật Đất đai mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là hỗ trợ các thủ tục liên quan đo đạc đất đai khi chuyển nhượng trong cả nước.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật Đất đai trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588.

Trân trọng./

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
Scroll to Top