Di chúc của người không biết chữ

Di chúc của người không biết chữ

Người không biết chữ được lập di chúc nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định của Bộ luật dân sự 2015.

Thủ tục:

  • Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ và nhờ người làm chứng
  • Bước 2: Thực hiện việc lập di chúc

Di chúc theo quy định của pháp luật là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển quyền tài sản của mình cho người khác sau khi chết đi.

Đây là quyền của mỗi cá nhân đối với việc định đoạt tài sản của mình.

Vậy người không biết chữ có được lập di chúc không?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ thông tin đến bạn các vấn đề liên quan đến việc lập di chúc của người không biết chữ.

Người không biết chữ có được lập di chúc không?

Người không biết chữ được lập di chúc nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định của Bộ luật dân sự 2015.

Việc lập di chúc là quyền của người lập di chúc trong việc quyết định tài sản của mình sẽ được chuyển quyền cho ai sau khi mình chết đi cũng như những người có quyền hưởng thừa kế.

Và về nguyên tắc, cứ có tài sản thì cá nhân được quyền định đoạt nó.

Quy định của pháp luật về năng lực của người lập di chúc chỉ đề cập về vấn đề độ tuổi và năng lực hành vi dân sự.

Nếu vậy, người không biết chữ có được lập di chúc không?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 630 Bộ Luật dân sự 2015 về di chúc hợp pháp:

Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

Bên cạnh đó di chúc hợp pháp còn phải thỏa mãn các điều kiện chung như sau: Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép; nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

Vậy người không biết chữ vẫn được lập di chúc tuy nhiên cần phải có người làm chứng, người làm chứng lập thành văn bản và sau đó công chứng hoặc chứng thực di chúc đó.


Thủ tục lập di chúc của người không biết chữ

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ và nhờ người làm chứng

 Người không biết chữ hoặc bị hạn chế về thể chất chuẩn bị các giấy tờ nhân thân như chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu, sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận kết hôn, giấy tờ về tài sản,… để lập di chúc.

Sau đó họ sẽ phải liên hệ nhờ 2 người làm chứng cho mình.

Hai người làm chứng cho việc lập di chúc không thuộc các trường hợp sau:

Người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc của người lập di chúc;

Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan đến nội dung di chúc và người chưa thành niên (người dưới 18 tuổi), mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức và làm chủ hành vi.

Bước 2: Thực hiện việc lập di chúc

Người không biết chữ hoặc bị hạn chế về thể chất có thể nhờ hai người làm chứng trở lên rồi tìm đến tổ chức hành nghề công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nêu yêu cầu công chứng/chứng thực di chúc.

Vì người không biết chữ không tự đọc được bản di chúc, không ký được nên nhờ người làm chứng đọc và ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn.

Công chứng viên, người có thẩm quyền chứng thực chứng nhận bản di chúc trước người lập di chúc và người làm chứng.


Cơ sở pháp lý


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề di chúc của người không biết chữ.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call