Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không?

Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không?

Thế nào là đất lấn chiếm? Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường về đất không? Tài sản trên đất lấn chiếm có được bồi thường?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ cung cấp đến bạn đầy đủ thông tin về thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không để bạn có thể tham khảo.





1. Thế nào là đất lấn chiếm?

Đất lấn chiếm là những thửa đất mà việc sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc việc sử dụng đất do được Nhà nước giao, cho thuê nhưng hết thời hạn giao, cho thuê đất không được Nhà nước gia hạn sử dụng mà không trả lại đất hoặc sử dụng đất khi chưa thực hiện thủ tục giao đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai.


2. Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường về đất không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai năm 2013 thì điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất có một trong các loại giấy tờ sau:

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở,
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Theo quy định tại Điều 82 Luật Đất đai năm 2013, trong các trường hợp Nhà nước thu hồi đất không được bồi thường về đất có bao gồm trường hợp:

  • Các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 76 của Luật Đất đai năm 2013;
  • Đất được Nhà nước giao để quản lý;
  • Đất thu hồi trong các trường hợp quy định tại Điều 64 và các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều 65 của Luật Đất đai năm 2013;
  • Trường hợp không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai năm 2013.

Trong đó, tại Điều 64 Khoản 1 Luật Đất đai năm 2013, pháp luật quy định trường hợp liên quan đến đất bị thu hồi do vi phạm pháp luật đất đai (lấn, chiếm đất).

Như vậy, theo quy định của Luật, đối với trường hợp đất bị thu hồi do lấn, chiếm đất vi phạm pháp luật sẽ không được bồi thường về đất.

Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không?
Thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không?

3. Tài sản trên đất lấn chiếm có được bồi thường?

Theo Điều 76 Luật Đất đai năm 2013, các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

  • Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 1 Điều 54 Luật Đất đai năm 2013;
  • Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;
  • Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;
  • Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;
  • Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

Như vậy đất lấn chiếm đất là đã có hành vi vi phạm quy định về đất đai và cũng không được hưởng bồi thường tài sản trên đất khi thu hồi.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Đất đai năm 2013;
  • Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai.

Trên đây là toàn bộ nội dung hướng dẫn của chúng tôi về thu hồi đất lấn chiếm có được bồi thường không?

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn pháp luật về bảo vệ quyền lợi của người sử dụng đất khi bị thu hồi mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng khi bị thu hồi đất trong cả nước.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật Đất đai trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588.

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
Scroll to Top