Đăng ký kết hôn có cần sổ hộ khẩu không?

Đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không

Đăng ký kết hôn cần phải có sổ hộ khẩu để chứng minh về nơi cư trú cũng như xác định thẩm quyền để tiến hành đăng ký kết hôn.

Một trong những vướng mắc liên quan đến thủ tục đăng ký kết hôn đó là việc đăng ký kết hôn có cần sổ hộ khẩu không.

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho các bạn thắc mắc này dựa theo quy định của pháp luật hiện hành.


1. Đăng ký kết hôn có cần sổ hộ khẩu không?

Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch quy định các giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký kết hôn như sau:

Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

Như vậy, khi đăng ký kết hôn, bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu;
  • Chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh;
  • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi thường trú cấp.

Về thẩm quyền đăng ký kết hôn được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch 2014, thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc về Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

Trong đó, Nơi cư trú của công dân được giải thích cụ thể tại Điều 12 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi, bổ sung năm 2013 như sau:

“Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một chỗ ở hợp pháp và là nơi thường xuyên sinh sống.”

Có thể thấy pháp luật không quy định việc đăng ký kết hôn có cần sổ hộ khẩu hay không.

Tuy nhiên, về mặt thực tế, khi đăng ký kết hôn, bạn cần phải có sổ hộ khẩu để xác định thẩm quyền đăng ký kết hôn cũng như căn cứ chứng minh về nơi cư trú của mình.


2. Vì sao đăng ký kết hôn cần có sổ hộ khẩu?

Sổ hộ khẩu là căn cứ để chứng minh về nơi cư trú của mình.

Đây cũng là giấy tờ mà mỗi cá nhân khi cần phải xuất trình để chứng minh về nơi đăng ký thường trú của mình.

Trong quá trình thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn, cần có sổ hộ khẩu, để cơ quan tiếp nhận hồ sơ đó xác định đúng thẩm quyền tiến hành đăng ký kết hôn.

Trên thực tế, có rất nhiều trường hợp các cặp nam nữ đăng ký kết hôn sai thẩm quyền.

Do đó, giấy chứng nhận kết hôn của họ không phát sinh hiệu lực, mối quan hệ hôn nhân chưa được công nhận về mặt pháp lý theo như quy định.

Tại khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định về đăng ký kết hôn như sau:

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

Như vậy, có thể thấy vai trò quan trọng trong việc xác định thẩm quyền đúng để tiến hành thủ tục đăng ký kết hôn.

Trong đó, sổ hộ khẩu là giấy tờ không thể thiếu trong quá trình tiến hành các thủ tục đăng ký kết hôn.



3. Căn cứ pháp lý

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;
  • Luật hộ tịch năm 2014;
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch;
  • Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch.

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về những vướng mắc trong vấn đề đăng ký kết hôn có cần sổ hộ khẩu không.

Để được tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài Tư vấn kết hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng./.

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

5/5 - (2 bình chọn)
Tác giả bài viết