Đại diện thừa kế có được bán nhà không?

Đại diện thừa kế có được bán nhà không?

Người đại diện thừa kế không được tự ý bán nhà nếu như các đồng thừa kế chưa cho phép.

Người thừa kế là người được hưởng các quyền và nghĩa vụ do người chết để lại sau thời điểm mở thừa kế.

Trên thực tế có trường hợp nhiều người cùng thuộc diện được hưởng di sản và những người này thỏa thuận với nhau cử ra một người đại diện nhận di sản thừa kế.

Vậy quyền và nghĩa vụ của người đại diện này được quy định như thế nào? Đại diện thừa kế có được bán nhà không?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc nêu trên.


Đại diện thừa kế có được bán nhà không?

Tại thời điểm có thông báo mở thừa kế, những người thừa kế có thể họp mặt để thỏa thuận các vấn đề như sau:

  • Cử người quản lý, phân chia di sản
  • Cách thức phân chia di sản

Pháp luật hiện hành cho phép một người đại diện thừa kế trong trường hợp có nhiều người cùng được hưởng di sản thừa kế. 

Xuất hiện phổ biến trên thực tế trong trường hợp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.

Pháp luật cho phép các đồng thừa kế có thể thỏa thuận về việc cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người đại diện đối với toàn bộ diện tích đất và toàn bộ tài sản gắn liền với đất để thừa kế.

Cụ thể được quy định tại khoản 4, Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Khi đó, trên Giấy chứng nhận ghi thông tin của người đại diện theo quy định tại Khoản 1 Điều này, đồng thời ghi:

Là người đại diện của những người được thừa kế gồm:… (ghi lần lượt tên của những người được thừa kế quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất)

Theo đó, mặc dù người đại diện của những người thừa kế đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng về bản chất, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất vẫn thuộc về những người thừa kế mà không phải là người đại diện.

Người đại diện trong trường hợp này chỉ thay mặt cho những người thừa kế trong quan hệ với bên thứ ba liên quan đến bất động sản đó mà không có quyền định đoạt tài sản.

Các đồng thừa kế ghi nhận trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là chủ sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản hợp pháp mới có đầy đủ các quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản đó.

Người đại diện thừa kế khi thực hiện các giao dịch liên quan đến đất và tài sản trên đất phải được sự đồng ý của tất cả các đồng thừa kế.

Người đại diện thừa kế không được tự ý bán nhà nếu như các đồng thừa kế chưa cho phép.


Đại diện thừa kế tự ý bán nhà phải làm thế nào?

Khi người đại diện của những người thừa kế tự ý bán nhà đất mà chưa được sự đồng ý của tất cả các đồng thừa kế có quyền đối với tài sản là di sản thừa kế đó thì hợp đồng bán nhà bị coi là vô hiệu, do không đáp ứng điều kiện về chủ thể có quyền giao kết hợp đồng.

Tất cả những đồng thừa kế hoặc một trong số họ có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án có thẩm quyền tuyên bố hợp đồng bán nhà ở là vô hiệu.

Hậu quả pháp lý trong trường hợp hợp đồng bán nhà vô hiệu là các bên hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận.

Bên mua sẽ buộc phải trả lại nhà cho bên bán.

Đây cũng là cơ sở để những người đồng thừa kế tài sản là nhà ở đó yêu cầu phân chia di sản thừa kế.

Việc phân chia di sản có thể thực hiện trên hiện vật hoặc chia trên giá trị của căn nhà đó, tùy vào sự thỏa thuận của những người đồng thừa kế.

Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ giải quyết theo quy định của pháp luật, bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của những người cùng được hưởng di sản.


Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn để giải đáp thắc mắc về vấn đề đại diện thừa kế có được bán nhà không.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng ./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call