Con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế không?

Con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế không?

Con gái đi lấy chồng vẫn có quyền hưởng thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Hiện nay, nhiều người vẫn còn giữ tư tưởng có phần lạc hậu, trọng nam khinh nữ.

Đặc biệt là đối với những người có hiểu biết hạn chế về pháp luật.

Có quan điểm cho rằng bố mẹ chết thì tài sản mặc nhiên con trai được hưởng.

Nếu vậy con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế không?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ thông tin đến bạn về vấn đề con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế hay không.


Con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế theo di chúc không?

Theo quy định tại Điều 610 Bộ luật Dân sự năm 2015, mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản cũng như quyền được hưởng di sản thừa kế.

Trong đó, người thừa kế là cá nhân thì phải thỏa mãn các điều kiện sau:

  • Còn sống vào thời điểm mở thừa kế;
  • Đã sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng phải thành thai trước khi người để lại di sản thừa kế chết;

Theo Điều 626 Bộ luật Dân sự năm 2015, người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế, phân định phần di sản cho từng người thừa kế…

Pháp luật hiện hành cũng không có quy định về nội dung di chúc chỉ định đoạt tài sản cho con trai hay con gái đi lấy chồng không được hưởng di sản thừa kế của bố mẹ.

Do đó, nếu người để di sản định đoạt trong di chúc phần tài sản của mình cho người con gái đã đi lấy chồng thì người con gái hoàn toàn được quyền hưởng di sản theo ý nguyện của người cha mẹ để lại di chúc.


Con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế theo pháp luật không?

Trong trường hợp di chúc không hợp pháp, không có di chúc hoặc những người được hưởng di sản theo di chúc mà không có quyền hưởng hoặc từ chối thì di sản sẽ được chia theo pháp luật.

Lúc này, những người thừa kế sẽ được nhận di sản theo thứ tự:

  • Hàng thừa kế thứ nhất: Vợ, chồng, cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai: Ông bà nội; ông bà ngoại; anh, chị, em ruột của người chết; cháu ruột gọi người chết là ông bà nội, ông bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ ba: Cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; chắt ruột gọi người chết là cụ nội, cụ ngoại; cháu ruột gọi người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột.

Điều 651 của Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định:

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 

Như vậy, mối quan hệ giữa con với cha mẹ là quan hệ huyết thống.

Và các con theo quy định đều thuộc hàng thừa kế thứ nhất, không phân biệt là con gái hay con trai, đã lấy chồng hay chưa lấy chồng.

Do đó, con gái dù đã đi lấy chồng thì vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha mẹ – người để lại di sản thừa kế và được hưởng di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, cần lưu ý một số trường hợp con gái có thể không được hưởng di sản, đó là các trường hợp không được hưởng di sản thừa kế quy định tại Điều 621 Bộ luật dân sự năm 2015:

  • Đã bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản; xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;
  • Vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;
  • Đã bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;
  • Có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc;
  • Giả mạo, sửa chữa, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng 01 phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề con gái đi lấy chồng có được hưởng thừa kế.

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call