Có được ký hợp đồng lao động với người lao động dưới 18 tuổi không?

Có được ký hợp đồng lao động với người lao động dưới 18 tuổi
  • Có thể giao kết hợp đồng lao động mùa vụ với người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi.
  • Tuy nhiên việc giao kết phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của NLĐ đó.

Công ty em gần đây có tiến hành ký kết hợp đồng lao động với đối tượng là người lao động dưới 18 tuổi.

Vậy công ty em có làm sai pháp luật không?

Mong tổng đài giải đáp hộ em với ạ!





Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp vấn đề có được ký hợp đồng lao động với người lao động dưới 18 tuổi như sau:


1. Về vấn đề giao kết hợp đồng với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4, Điều 18 Bộ luật lao động năm 2019 về người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động:

4. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;

c) Người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

d) Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

Có được ký hợp đồng lao động với người lao động dưới 18 tuổi

Theo như quy định của Bộ luật lao động hiện hành, công ty bạn hoàn toàn có thể giao kết hợp đồng lao động trực tiếp với người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó hoặc với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó.

Như vậy pháp luật hoàn toàn cho phép các doanh nghiệp giao kết hợp đồng lao động với các cá nhân dưới 18 tuổi miễn sao có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người đó.


2. Hợp đồng lao động với người dưới 18 tuổi

2.1 Về hình thức hợp đồng lao động đối với lao động dưới 18 tuổi

Theo quy định tại Điều 14 Bộ luật lao động 2019 quy định về hình thức hợp đồng đối với lao động dưới 18 tuổi như sau:

Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản.

Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như hợp đng lao động bằng văn bản.

Hai bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói đối với hợp đồng có thời hạn dưới 01 tháng, trừ các trường hợp:

  • Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao độntừ đủ 18 tuổi trở lên có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động; trong trường hợp này, hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và có hiệu lực như giao kết với từng người lao động;
  • Giao kết hợp đồng với người dưới 15 tuổi;
  • Giao kết hợp đồng lao động đối với lao động là người giúp việc gia đình.

Như vậy với người lao động dưới 15 tuổi, công ty bạn chỉ được giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản hoặc thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu. Đối với người lao động từ 15 đến 18 tuổi thì có thể giao kết hợp đồng lao động thêm hình thức bằng lời nói trừ trường hợp là người giúp việc gia đình.

Về hình thức hợp đồng lao động đối với lao động dưới 18 tuổi

2.2 Về nội dung hợp đồng lao động

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 21 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về nội dung hợp đồng lao động phải bao gồm:

  • Tên, địa chỉ của người sử dụng lao động và họ tên, chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động;
  • Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, số thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động;
  • Công việc và địa điểm làm việc;
  • Thời hạn của hợp đồng lao động;
  • Mức lương theo công việc hoặc chức danh, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
  • Chế độ nâng bậc, nâng lương;
  • Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;
  • Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;
  • Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp;
  • Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề.

Như vậy, hợp đồng lao động khi giao kết cần đảm bảo các điều khoản cơ bản trên; nhằm đảm bảo quyền và lợi ích của các bên; hạn chế các tranh chấp xảy ra về hợp đồng lao động.




3. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Lao động 2019
  • Nghị định 05/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.

Bài viết trên đã tư vấn và giải đáp đầy đủ những thắc mắc của bạn liên quan đến: Có được ký hợp đồng lao động với người lao động dưới 18 tuổi?

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật lao động qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top