ĐIỀU KHIỂN XE MÁY, Ô TÔ KHI CHƯA ĐỦ TUỔI LÁI XE PHẠT BAO NHIÊU 2020?

Chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu
  • Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi chỉ được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Điều khiển xe máy hay xe ô tô thì phải đủ 18 tuổi trở lên.
  • Chưa đủ tuổi lái xe máy sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.
  • Chưa đủ tuổi lái ô tô phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Xin chào luật sư, tôi có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau: Vừa qua, con của tôi mới được 17 tuổi khi tham gia giao thông bị công an bắt vì tội chưa đủ tuổi lái xe. Hiện giờ công an đang thu giữ phương tiện điều khiển của gia đình tôi. Tôi muốn hỏi trường hợp như con tôi chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu tiền? Rất mong nhận được sự hồi đáp từ phía luật sư!


      Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu, chúng tôi tư vấn cho bạn cụ thể như sau:


Căn cứ pháp lý

  • Luật Giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Quy định về độ tuổi lái xe

      Về độ tuổi của người lái xe khi tham gia giao thông, điểm a và điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu

      Như vậy, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 chỉ được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 . Để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên (sau đây gọi chung là xe máy) hay xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (sau đây gọi chung là xe ô tô) thì người điều khiển phải đủ 18 tuổi trở lên.

      Con của bạn mới 17 tuổi và bị bắt vì tội lái xe chưa đủ tuổi nên trong trường hợp này phương tiện điều khiển có thể là xe máy hoặc xe ô tô như đã nêu ở trên. Vì bạn không nêu rõ xe của gia đình mình là xe gì nên chúng tôi xin tư vấn cả hai trường hợp là xe máy và xe ô tô để bạn tham khảo thêm.


Chưa đủ tuổi lái xe máy phạt bao nhiêu?

      Đối với trường hợp chưa đủ tuổi lái xe máy, điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau:

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

      Như vậy, mức phạt chưa đủ tuổi lái xe máy của con bạn khi chưa đủ 18 tuổi tham gia giao thông là từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu

Chưa đủ tuổi lái xe ô tô phạt bao nhiêu?

      Đối với trường hợp điều khiển ô tô khi chưa đủ tuổi, Khoản 6 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

      Như vậy, con của bạn mới 17 tuổi điều khiển ô tô khi tham gia giao thông thì sẽ bị xử phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng.


      Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về vấn đề chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành. Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua hotline 19006588 của Luật Quang Huy.

      Trân trọng ./.


 

 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call