CẤP THẺ BẢO HIỂM Y TẾ MIỄN PHÍ CHO NGƯỜI TỪ ĐỦ 80 TUỔI

Có được cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế để khám bệnh không
  • Người đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thì sẽ được hưởng chính sách bảo trợ xã hội và được cấp thẻ BHYT miễn phí.
  • Mức hưởng BHYT là 100% khi đi KCB đúng tuyến; mức hưởng trái tuyến sẽ thấp hơn phụ thuộc vào người đó khám bệnh tại tuyến trung ương, tuyến tỉnh hay huyện.

      Chào bạn! hiện nay mẹ tôi đã được 80 tuổi và mẹ tôi chưa có bất kỳ khoản thu nhập nào. Cho tôi hỏi trường hợp này mẹ tôi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người đủ 80 tuổi không?


      Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình lên trung tâm tư vấn  Luật Quang Huy, về vấn đề cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người đủ 80 tuổi bạn thắc mắc chúng tôi xin giải đáp như sau:


Cơ sở pháp lý


Đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội

      Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Luật người cao tuổi năm 2009 như sau:

1. Người cao tuổi thuộc hộ gia đình nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng những người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hằng tháng. 

2. Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng trợ cấp xã hội hằng tháng.”

      Bên cạnh đó; tại khoản 1 điều 18 Luật người cao tuổi năm 2009 quy định:

“Điều 18. Chính sách bảo trợ xã hội

1. Người cao tuổi quy định tại Điều 17 của Luật này được hưởng bảo hiểm y tế, được hưởng trợ cấp xã hội hằng tháng và hỗ trợ chi phí mai táng khi chết, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.”

     Như vậy theo quy định trên thì người đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thì sẽ được hưởng chính sách bảo trợ xã hội. Khi đó đối tượng này sẽ được hưởng bảo hiểm y tế, trợ cấp xã hội hàng tháng và hỗ trợ chi phí mai táng phí khi chết.

      Vậy theo như thông tin bạn cung cấp hiện tại mẹ bạn được 80 tuổi và hiện chưa hưởng mức trợ cấp nào do đó mẹ bạn sẽ thuộc vào đối tượng được ngân sách nhà nước cấp bảo hiểm y tế miễn phí theo luật người cao tuổi năm 2009 quy định.

cấp thẻ bảo hiểm thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người đủ 80 tuổi

Cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người 80 tuổi

      Căn cứ theo quy định tại điểm g khoản 2 Điều 12 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng; bao gồm:

g) Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng”.

      Theo đó, người đang hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng sẽ được ngân sách nhà nước đóng và cấp bảo hiểm y tế miễn phí cho người đủ 80 tuổi.

      Đối chiếu với trường hợp của bạn: Mẹ bạn đã đủ 80 tuổi, thuộc diện hưởng chính sách bảo trợ xã hội  hàng tháng theo Luật người cao tuổi. Do đó mẹ của bạn sẽ được ngân sách nhà  nước đóng và cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí theo Luật bảo hiểm y tế quy định.


Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người 80 tuổi

      Người đủ 80 tuổi tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến thì được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh với mức hưởng như sau:

      Được bảo hiểm y tế tiến hành chi trả 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng người từ đủ 80 tuổi trở lên. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm.

Có được cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế để khám bệnh không

     Trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú 
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

      Lưu ý: khi đi khám chữa bệnh ngoại trú tại bệnh viện trái tuyến thì mẹ bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh.


      Trên đây là phần giải đáp thắc mắc về vấn: cấp thẻ bảo hiểm thẻ bảo hiểm y tế miễn phí cho người đủ 80 tuổi. Trong quá trình giải đáp nếu còn vấn đề thắc mắc gì bạn có thể liên hệ trực tiếp với tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!


phone-call

HỎI ĐÁP QUA ĐIỆN THOẠI