Bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn như thế nào?

Bồi thường tuổi thanh xuân ly hôn
  • Hiện nay chưa có quy định cụ thể về vấn đề bồi thường tuổi thanh xuân khi vợ chồng ly hôn.
  • Khoản “bồi thường thiệt hại tuổi thanh xuân” này sẽ chỉ do hai bên thỏa thuận và không mang tính chất bắt buộc.

Sau khi ly hôn, quan hệ hôn nhân giữa hai vợ chồng sẽ chấm dứt.

Tuy nhiên vấn đề đặt ra là, thiệt hại tuổi thanh xuân sau khi kết hôn có được bồi thường hay không?

Pháp luật quy định về bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn như thế nào?

Căn cứ vào pháp luật hiện hành, Luật Quang Huy xin tư vấn về vấn đề bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn như sau:


Định nghĩa tuổi thanh xuân là gì?

Người ta thường nói tuổi thanh xuân là tuổi đẹp độ nhất của đời người.

Tuổi thanh xuân cho ta có sức khỏe và một trái tim yêu đời, yêu người đầy nhiệt huyết.

Ở độ tuổi này, ai cũng muốn nỗ lực cố gắng để có được một sự nghiệp tốt và tìm kiếm tình yêu cho riêng cuộc đời mình.

Vậy, tuổi thanh xuân là bao nhiêu tuổi?

Hiện nay không có bất kỳ khái niệm cụ thể nào về độ tuổi thanh xuân cũng như giới hạn tuổi thanh xuân là bao nhiêu.

Do vậy, độ tuổi thanh xuân là bao nhiêu phụ thuộc vào quan điểm cá nhân của mỗi người.


Có được bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn không?

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn, trong có có điều kiện về sự tự nguyện:

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

Việc kết hôn là do hai bên nam và nữ tự nguyện quyết định, không có sự ép buộc, lừa dối kết hôn, và phải đảm bảo theo nguyên tắc hôn nhân tự nguyện tiến bộ.

Xét về quyền yêu cầu ly hôn theo quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì đó cũng là quyền của mỗi bên thực hiện theo ý chí tự nguyện của họ.

Pháp luật cũng có quy định về quyền và nghĩa vụ của mỗi bên vợ chồng sau khi ly hôn.

Tuy nhiên không có quy định về vấn đề bồi thường tuổi thanh xuân sau khi ly hôn.

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì khi ly hôn, vợ chồng có quyền thỏa thuận hoặc yêu cầu tòa án giải quyết về:

  • Nhân thân – chấm dứt quan hệ hôn nhân;
  • Chia tài sản chung của vợ chồng, giải quyết nợ chung (nếu có);
  • Giải quyết vấn đề nuôi con chung.

Trong trường hợp vợ chồng có tài sản chung hoặc một bên có công sức đóng góp vào tài sản của vợ/chồng mình hoặc tài sản chung của gia đình thì có quyền yêu cầu chia tài sản chung hoặc chia phần tài sản tương ứng với công sức đóng góp của mình vào khối tài sản đó.

Nếu vợ chồng không có tài sản chung hoặc không đóng góp công sức vào khối tài sản với vợ/chồng/gia đình thì không được chia tài sản khi ly hôn.

Theo quy định của Bộ luật dân sự hiện hành, nghĩa vụ bồi thường trong trường hợp này về nguyên tắc chỉ phát sinh khi có hành vi trái pháp luật, có lỗi và có thiệt hại xảy ra theo quy định tại Điều 587 Bộ luật dân sự 2015:

Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Những trường hợp có thiệt hại xảy ra, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của người khác thì người đó có trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định của Bộ luật dân sự.

Như vậy, hiện nay chưa có bất kỳ văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về vấn đề bồi thường tuổi thanh xuân khi vợ chồng ly hôn.

Do đó, khoản tiền gọi là khoản “bồi thường thiệt hại tuổi thanh xuân” này sẽ chỉ do hai bên thỏa thuận và không mang tính chất bắt buộc.


Căn cứ pháp lý


Trên đây là toàn bộ quy định của pháp luật về vấn đề bồi thường tuổi thanh xuân khi ly hôn.

Nếu có thắc mắc cần được giải đáp hoặc mong muốn được Luật sư trợ giúp về vấn đề ly hôn, bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn ly hôn qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

phone-call