Bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi

Bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi

Có được yêu cầu thu hồi nốt diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi không?

Mức bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi là bao nhiêu?

Bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ cung cấp đến bạn đầy đủ thông tin về bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi để bạn có thể tham khảo.





1. Có được yêu cầu thu hồi nốt diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi không?

Theo Khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai năm 2013 cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai năm 2013 nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Đồng thời Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai năm 2013 quy định điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai năm 2013; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 mà chưa được cấp.

Như vậy, phần diện tích đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi đất bạn đã đáp ứng đủ điều kiện được bồi thường về đất theo quy định khi Nhà nước thu hồi đất nên với số đất còn lại không thể canh tác bạn cũng có quyền được yêu cầu thu hồi nốt diện tích đất nông nghiệp còn lại.

Bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi
Bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi

2. Mức bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi

Theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 114 Luật Đất đai năm 2013, việc tính mức bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất được tính dựa trên giá đất cụ thể do Uỷ ban nhân dân tỉnh quyết định trên cơ sở điều tra, thu thập thông tin về thửa đất, giá đất thị trường và thông tin về giá đất trong cơ sở dữ liệu đất đai.

Như vậy, có thể thấy, mức bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác ở mỗi địa phương là khác nhau, tùy thuộc vào bảng giá đất cũng như giá đất cụ thể mà Uỷ ban nhân dân tỉnh quyết định và ban hành. Bạn có thể tham khảo bảng giá đất và giá đất cụ thể do Uỷ ban nhân dân tỉnh ban hành tại cơ quan quản lý đất đai ở địa phương.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 84 Luật đất đai năm 2013, khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp mà không có đất nông nghiệp để bồi thường thì ngoài việc được bồi thường bằng tiền còn được hỗ trợ đào tạo, chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm.

Trường hợp người được hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm trong độ tuổi lao động có nhu cầu được đào tạo nghề thì được nhận vào các cơ sở đào tạo nghề; được tư vấn hỗ trợ tìm kiếm việc làm, vay vốn tín dụng ưu đãi để phát triển sản xuất, kinh doanh.

Như vậy, khi mà Nhà nước thu hồi hết diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác thì người trong độ tuổi lao động được hỗ trợ đào tạo chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm để đảm bảo đời sống.




3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Đất đai năm 2013.

Trên đây là toàn bộ nội dung hướng dẫn của chúng tôi về thủ tục bồi thường đối với diện tích đất nông nghiệp còn lại không thể canh tác khi thu hồi.

Luật Quang Huy là công ty có kinh nghiệm không chỉ trong việc tư vấn pháp luật về bảo vệ quyền lợi của người sử dụng đất khi bị Nhà nước thu hồi đất mà còn có bề dày kinh nghiệm trong vai trò là bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người được bồi thường ở trong cả nước.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật Đất đai trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588.

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
Scroll to Top