Con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Ly hôn khi con dưới 1 tuổi
  • Trường nuôi con dưới 1 tuổi, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn đơn phương của chồng.
  • Nếu như có yêu cầu đơn phương ly hôn của vợ hoặc của cả 2 vợ chồng thì vẫn có thể tiến hành thủ tục ly hôn.
  • Con dưới 1 tuổi thường sẽ giao quyền trực tiếp nuôi con cho mẹ, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc mẹ không đủ điều kiện nuôi con.

Tôi năm nay 28 tuổi, đã kết hôn với anh T được 2 năm.

Hiện tại chúng tôi đang có một con 09 tháng tuổi.

Trong thời gian sinh sống với nhau, chồng tôi có những hành vi ghen tuông vô cớ và đánh đập tôi nhiều lần.

Xin luật sư cho biết, liệu khi con dưới 1 tuổi tôi có được làm đơn ly hôn không?

Và khi ly hôn ai được quyền nuôi con dưới 1 tuổi?


Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Quang Huy.

Căn cứ theo quy định của pháp luật, chúng tôi xin tư vấn về ly hôn khi con dưới 1 tuổi như sau:


Căn cứ pháp lý

  • Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Theo nguyên tắc chung, ly hôn là quyền của nam nữ.

Khi đời sống hôn nhân giữa vợ chồng không có tiếng nói chung thì cả 2 vợ chồng hay những người thân thích khác theo quy định pháp luật đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Tuy nhiên, theo quy định Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 có hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng trong trường hợp vợ đang mang thai hoặc sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trong trường hợp người vợ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 1 tuổi, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng.

Vào thời điểm này, nếu chồng nộp đơn ly hôn đơn phương thì Tòa án sẽ không thụ lý đơn của chồng.

Pháp luật không có quy định hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người vợ.

Vậy, con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Nếu hai vợ chồng có con dưới 1 tuổi nhưng tự thỏa thuận được với nhau về việc chấm dứt mối quan hệ vợ chồng, về tài sản chung cũng như quyền nuôi con thì có thể yêu cầu tòa án công nhận thuận tình ly hôn khi con dưới 1 tuổi.

Còn trong trường hợp khi đang nuôi con dưới 1 tuổi thì vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu đơn phương ly hôn nếu có căn cứ.

Theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn cứ đơn phương ly hôn bao gồm:

  • Căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình;
  • Vợ, chồng vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng

… làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.


Trình tự, thủ tục giải quyết ly hôn khi con dưới 1 tuổi

Về thủ tục ly hôn thì có thể thực hiện theo thủ tục ly hôn đơn phương (sau khi con trên 01 tuổi) hoặc thủ tục ly hôn thuận tình (khi hai vợ chồng thỏa thuận được với nhau và cùng yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn).

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ

Về cơ bản, hồ sơ, giấy tờ trong trường hợp này cần phải chuẩn bị gồm:

  • Đơn ly hôn: Tùy theo là đơn phương ly hôn hay thuận tình ly hôn mà sẽ có những mẫu đơn phù hợp.
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính). Nếu không có thì có thể liên hệ cơ quan có thẩm quyền để xin cấp bản sao;
  • Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu (bảo sao có chứng thực);
  • Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu đối với tài sản chung (nếu có tài sản chung, bản sao có chứng thực).

Bước 2: Nộp hồ sơ

Sau khi chuẩn bị xong giấy tờ, tài liệu có thể nộp trực tiếp tại Tòa án có thẩm quyền hoặc có thể nộp qua đường bưu điện:

Bước 3: Tòa án xem xét và giải quyết

Sau khi xem xét hồ sơ, giấy tờ, tài liệu, chứng cứ kèm theo, Tòa án sẽ ra thông báo thụ lý hoặc không.

Trong trường hợp từ chối, Tòa án sẽ nêu rõ lý do.

Thời gian này, các đương sự phải nộp tiền tạm ứng án phí, lệ phí; Tòa án tiến hành hòa giải…

Thông thường, căn cứ vào mức độ, tính chất của từng trường hợp, thời gian để giải quyết một vụ án đơn phương ly hôn có thể kéo dài từ 4 – 6 tháng và khoảng 2 – 3 tháng nếu là thuận tình ly hôn.

Bước 4: Tòa án ra bản án, quyết định

Kết quả của quá trình giải quyết ly hôn là bản án hoặc quyết định của Tòa án.

Quan hệ hôn nhân sẽ chấm dứt nếu bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật…


Quyền nuôi con sau khi ly hôn khi con dưới 1 tuổi?

Vậy khi ly hôn, quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn sẽ giải quyết thế nào?

Về nguyên tắc, sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Theo khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình có quy định, đối với con dưới 36 tháng tuổi sẽ do người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng trừ trường hợp người mẹ không có đủ điều kiện cần thiết để nuôi con hoặc theo thỏa thuận khác của cha mẹ phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, trong trường hợp con dưới 1 tuổi, khi có yêu cầu ly hôn, Tòa án sẽ giải quyết về việc nuôi con áp dụng theo nguyên tắc như quyền nuôi con dưới 3 tuổi khi ly hôn.

Theo đó, sẽ ưu tiên giao quyền trực tiếp nuôi con cho người mẹ.

Trừ trường hợp xét thấy người mẹ đều không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con hoặc vợ chồng thỏa thuận để người cha trực tiếp nuôi con thì Tòa án xem xét quyết định giao con cho người cha.


Vợ có quyền ly hôn khi con dưới 1 tuổi không?

Theo nguyên tắc chung, kết hôn và ly hôn là quyền của nam nữ.

Khi đời sống hôn nhân giữa vợ chồng không có tiếng nói chung thì cả 2 vợ chồng hay những người thân thích khác theo quy định pháp luật đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

Tuy nhiên, theo quy định Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 có hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng trong trường hợp vợ đang mang thai hoặc sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Trong trường hợp người vợ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 1 tuổi, pháp luật chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của chồng.

Vào thời điểm này, nếu chồng nộp đơn ly hôn đơn phương thì Tòa án sẽ không thụ lý đơn của chồng bạn. Pháp luật không có quy định hạn chế quyền yêu cầu ly hôn của người vợ.

Vậy, con dưới 1 tuổi có được ly hôn không?

Đối chiếu với quy định trên vào trường hợp cụ thể của bạn, khi đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn là vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn nếu có căn cứ đơn phương ly hôn.

Theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì căn cứ đơn phương ly hôn bao gồm:

  • Căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình;
  • Vợ, chồng vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng;

… làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.


Ai được quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn?

Bạn với tư cách là vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn khi con bạn mới được 09 tháng tuổi. Vậy khi bố mẹ ly hôn, con sẽ theo ai? Quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn giải quyết như thế nào?

Về nguyên tắc, sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền và nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Theo khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân gia đình có quy định, đối với con dưới 36 tháng tuổi, người mẹ sẽ trực tiếp nuôi dưỡng trừ trường hợp người mẹ không có đủ điều kiện cần thiết để nuôi con hoặc theo thỏa thuận khác của cha mẹ phù hợp với lợi ích của con.

Trong trường hợp con dưới 1 tuổi, khi có yêu cầu ly hôn, Tòa án sẽ giải quyết về việc nuôi con áp dụng theo nguyên tắc như quyền nuôi con dưới 3 tuổi khi ly hôn.

Theo đó, sẽ ưu tiên giao quyền trực tiếp nuôi con cho người mẹ.

Trừ trường hợp xét thấy người mẹ đều không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con hoặc vợ chồng thỏa thuận để người cha trực tiếp nuôi con thì Tòa án xem xét quyết định giao con cho người cha.

Đối chiếu vào trường hợp trên của bạn, khi vợ chồng ly hôn mà con đang 09 tháng tuổi thường sẽ giao quyền trực tiếp nuôi con cho người mẹ.

Tuy nhiên người trực tiếp nuôi con có thể bị thay đổi nếu có sự thỏa thuận giữa cha mẹ hoặc người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con nhằm đảm bảo tốt nhất quyền và lợi ích của con.


Căn cứ pháp lý

  • Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Trên đây là toàn bộ lời tư vấn về ly hôn khi con dưới 1 tuổi.

Mọi thắc mắc của bạn liên quan tới vấn đề này hoặc cần tư vấn ly hôn, cách làm đơn ly dị hay muốn sử dụng dịch vụ ly hôn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài 19006588 gặp Luật sư tư vấn ly hôn trực tuyến  của Luật Quang Huy để được tư vấn cụ thể.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G