Làm sao để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn?

Làm sao để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn
  • Yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú
  • Yêu cầu Tòa án tuyên bố một người mất tích

Chào Luật sư tôi muốn Luật sư tư vấn giúp tôi.

Tôi và chồng kết hôn cách đây 8 năm. Sau khi kết hôn chúng tôi chung sống hạnh phúc.

Cách đây 2 năm thì tôi phát hiện chồng tôi ngoại tình với người khác và có con riêng với họ.

Kể từ đó, chúng tôi thường xuyên cãi nhau, mâu thuẫn kéo dài và không thể giải quyết được.

Đến năm ngoái, tôi và chồng tôi sống ly thân, anh ấy bỏ đi nơi khác.

Nay tôi muốn giải quyết ly hôn, tôi nộp đơn lên Tòa án nơi chồng tôi có hộ khẩu thường trú nhưng Tòa án trả lại đơn do hiện chồng tôi không có ở địa phương và tôi cũng không biết hiện chồng tôi ở đâu.

Tôi đã báo công an và cố gắng liên hệ với bạn bè và người thân của chồng tôi nhưng không ai biết về nơi ở hiện tại của anh ấy.

Luật sư có thể tư vấn giúp tôi phải làm gì để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn không ạ?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi.

Trên thực tế có rất nhiều trường hợp vợ hoặc chồng muốn ly hôn nhưng không xác định được nơi cư trú của bị đơn.

Luật Quang Huy Việt Nam chúng tôi xin giải đáp thắc mắc này cho bạn như sau:


Ly hôn với người vắng mặt tại nơi cư trú có được không?

Căn cứ theo các quy định của luật Hôn nhân và gia đình cùng Bộ luật Tố tụng Dân sự thì vợ, chồng có thể thực hiện thủ tục ly hôn với người vắng mặt tại nơi cư trú mà chỉ cần đáp ứng được điều kiện để yêu cầu xin ly hôn.

Giải quyết ly hôn theo yêu cầu của một bên được quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 theo đó căn cứ ly hôn đơn phương đó là:

  • Vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình
  • Vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
  • Trường hợp một trong hai bên vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố mất tích thì người còn lại phải có yêu cầu ly hôn
  • Trường hợp cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ thì phải chứng minh được có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

Trường hợp của bạn, do chồng bạn ngoại tình và có con riêng với người đó nên khi bạn có yêu cầu ly hôn đơn phương bạn có thể dựa vào căn cứ chồng bạn vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được làm căn cứ để yêu cầu Tòa án giải quyết vấn đề ly hôn đơn phương của mình.


Thẩm quyền giải quyết ly hôn theo yêu cầu của một bên

Theo quy định tại khoản 1 Điều 28, điểm a khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015 thì thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương thuộc về Tòa án nhân dân cấp huyện.

Đồng thời, khoản 1 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 có quy định về thẩm quyền theo lãnh thổ của Tòa án như sau:

Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này.

Như vậy,Tòa án có thẩm quyền giải quyết ly hôn trong trường hợp của bạn thuộc về Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn cư trú, làm việc.


Làm sao để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn

Như đã phân tích ở trên, Tòa án có thẩm quyền giải quyết ly hôn đơn phương thuộc về Tòa án nhân cấp huyện nơi bị đơn cư trú hoặc làm việc.

Trường hợp bạn không biết thông tin liên lạc và nơi cư trú hiện tại của chồng bạn và bạn đã liên lạc với bạn bè người thân của chồng nhưng vẫn không biết thông tin của chồng bạn thì bạn cần có thể yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú

Trường hợp chồng bạn đi khỏi nơi cư trú ít nhất 06 tháng liên tục thì bạn có thể gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn cư trú cuối cùng để thực hiện thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Thủ tục thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú được quy định tại Chương XXV của Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, cụ thể như sau:

  • Nộp đơn yêu cầu

Bạn cần nộp đơn yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú cuối cùng trước khi biệt tích.

Đồng thời bạn cần cung cấp những tài liệu chứng cứ để chứng minh chồng bạn đã đi biệt tích từ 06 tháng trở lên chẳng hạn như xác nhận của ủy ban nhân dân xã, phường nơi chồng bạn cư trú.

  • Tòa án xem xét đơn yêu cầu

Trường hợp, trong thời gian xem xét đơn yêu cầu nếu chồng bạn trở về và yêu cầu Tòa án đình chỉ việc xét đơn yêu cầu thì Tòa án sẽ ra quyết định đình chỉ xét đơn yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Trường hợp chấp nhận đơn yêu cầu thì Tòa án ra quyết định thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày Tòa án ra quyết định thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Thông báo này phải được đăng trên một trong các báo hàng ngày của trung ương trong ba số liên tiếp, Cổng thông tin điện tử của Tòa án, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (nếu có) và phát sóng trên Đài phát thanh hoặc Đài truyền hình của trung ương ba lần trong 03 ngày liên tiếp.

Nếu chồng bạn trở về bạn có thể thực hiện thủ tục ly hôn theo trình tự của pháp luật.

Trường hợp sau khi ra thông báo tìm kiếm nhưng vẫn không xác định được thông tin của chồng bạn và kể từ ngày bỏ đi đã biệt tích 02 năm liền trở lên thì yêu cầu Tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích.

Yêu cầu Tòa án tuyên bố một người mất tích

Thủ tục yêu cầu Tòa án tuyên bố một người mất tích được quy định tại Chương XXVI Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

Theo đó, bạn cần nộp đơn yêu cầu tuyên bố chồng bạn mất tích cùng với quyết định của Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày thụ lý đơn yêu cầu tuyên bố một người mất tích, Tòa án ra quyết định thông báo tìm kiếm người bị yêu cầu tuyên bố mất tích.

Thời hạn thông báo tìm kiếm người bị yêu cầu tuyên bố mất tích là 04 tháng, kể từ ngày đăng, phát thông báo lần đầu tiên.

Trong thời gian thông báo tìm kiếm, nếu người bị yêu cầu tuyên bố mất tích trở về và yêu cầu Tòa án đình chỉ việc xét đơn yêu cầu thì Tòa án ra quyết định đình chỉ việc xét đơn yêu cầu tuyên bố một người mất tích

Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày kết thúc thời hạn thông báo nêu trên thì Tòa án phải mở phiên họp xét đơn yêu cầu.

Trường hợp có căn cứ tuyên bố mất tích theo quy định, Tòa án ra quyết định tuyên bố một người mất tích.

Trường hợp trong thời gian thông báo tìm kiếm người bị tuyên bố mất tích mà chồng bạn trở về, bạn có thể thực hiện thủ tục ly hôn theo thủ tục thông thường.

Trong trường hợp sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn thông báo tìm kiếm mà chồng bạn vẫn chưa trở về thì Tòa án sẽ xem xét đơn yêu cầu, trường hợp chấp nhận đơn yêu cầu thì Tòa án sẽ ra quyết định tuyên bố chồng bạn mất tích và bạn có thể thực hiện thủ tục ly hôn với người bị tuyên bố mất tích.

Làm sao để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn

Giải quyết ly hôn khi chồng bị tuyên bố mất tích

Khi Tòa án đã ra quyết định tuyên bố chồng bạn mất tích thì bạn có thể thực hiện thủ tục ly hôn đơn phương với người bị tuyên bố mất tích theo căn cứ tại khoản 2 Điều 56 Luật Hôn nhân gia đình:

Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn

Như vậy, khi có quyết định của Tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho mình.

Thủ tục ly hôn với người mất tích bạn có thể tham khảo tại đây.


Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015
  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Trên đây là toàn bộ quy định mới nhất về vấn đề làm sao để ly hôn khi không xác định được nơi cư trú của bị đơn mà chúng tôi cung cấp đến bạn.

Nếu có thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn hôn ly hôn trực tuyến qua TỔNG ĐÀI 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn cụ thể hơn.

Ngoài ra, nếu có nhu cầu ly hôn nhanh, bạn có thể sử dụng dịch vụ ly hôn của chúng tôi tại đây:

Trân trọng ./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G