Giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn
  • Tự thoả thuận giao cho người nào trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con.
  • Nếu không thể tự thoả thuận hoàn toàn có thể khởi kiện lên Tòa án để giành quyền nuôi con.

Xin chào luật sư, tôi có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau:

Tôi với bạn gái có tổ chức đám cưới ở quê nhưng không đăng ký kết hôn.

Năm ngoái con của chúng tôi ra đời, và đó cũng chính là lúc mâu thuẫn giữa tôi và cô ấy phát sinh.

Bây giờ tôi không thể chịu đựng nổi cô ấy nữa nên muốn ly hôn.

Tuy nhiên khi tôi đề cập đến vấn đề nuôi con thì cô ấy nhất quyết không đồng ý nhường quyền nuôi con cho tôi.

Vậy tôi có thể giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn với bạn gái tôi hay không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ luật sư!


Sống chung như vợ chồng không đăng ký kết hôn hiện nay không còn là vấn đề quá xa lạ.

Việc không đăng ký kết hôn mà có con lại càng phổ biến hơn.

Khi gặp phải tình huống ly hôn không có đăng ký kết hôn, nhiều cặp tình nhân thường không biết phải giải quyết thế nào về vấn đề nuôi con khi cả hai bên đều có mong muốn con được ở với mình để có thể được hưởng những điều kiện tốt nhất.

Trong bài viết này, Luật Quang Huy sẽ cung cấp tới bạn quy định của pháp luật hiện hành để giải quyết trường hợp quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn của bạn.


Nguyên tắc về quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn

Trường hợp hai bên nam nữ có tổ chức kết hôn nhưng không đăng ký kết hôn, đồng thời có chung sống với nhau và được hàng xóm láng giềng xung quanh biết tới như vợ chồng thuộc trường hợp nam, nữ sống chung như vợ chồng được pháp luật hôn nhân và gia đình quy định và điều chỉnh.

Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về vấn đề Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn như sau:

Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

Nếu vợ chồng không đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật thì họ sẽ không được công nhận về mặt pháp lý và như thế đồng nghĩa với việc không phát sinh quyền, nghĩa vụ của vợ và chồng giữa hai người.

Tuy nhiên, đối với vấn đề liên quan tới con cái trong trường hợp này, pháp luật lại quy định quyền, nghĩa vụ giữa nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng và con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con.

Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 đưa ra các quy định cụ thể về quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con về các vấn đề như chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục,…

Đồng thời, Luật cũng quy định về vấn đề trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, sau khi không còn chung sống cùng nhau, dù hai người đã đăng ký kết hôn hay chưa thì đều có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Đối với người trực tiếp nuôi con, họ có thể tự thỏa thuận với nhau hoặc yêu cầu Tòa án giải quyết dựa trên quyền lợi về mọi mặt của con.

Trong trường hợp con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Còn đối với trường hợp con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.


Làm sao để giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn?

Trong tình huống của bạn, vì con của bạn vừa sinh từ năm ngoái như bạn đã trình bày cho nên đứa trẻ sẽ thuộc trường hợp con dưới 36 tháng tuổi.

Thông thường, con dưới 36 tháng tuổi luôn được giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

Nếu bạn muốn giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn với cô ấy, bạn có thể thực hiện một trong hai cách sau đây:

  • Thỏa thuận với bạn gái của bạn:

Đây được coi là cách đơn giản và đỡ tốn kém nhất.

Bạn và bạn gái thỏa thuận được với nhau về việc giao con cho người cha (là bạn) trực tiếp nuôi.

Nếu bạn thuyết phục được cô ấy về việc giao con cho bạn nuôi sẽ đảm bảo lợi ích của con tốt hơn và cô ấy cũng đồng ý thì bạn hoàn toàn có thể nuôi con mà không cần phải trải qua trình tự, thủ tục nào tiếp theo.

Tuy nhiên, trường hợp này cũng sẽ rất khó khăn và phức tạp nếu bạn gái cũng muốn nuôi con và không đồng ý với những gì bạn thuyết phục.

  • Khởi kiện lên Tòa án giành quyền nuôi con:

Trong trường hợp không thỏa thuận hoặc không thể thỏa thuận, bạn hoàn toàn có thể khởi kiện lên Tòa án để giành quyền nuôi con.

Lúc này, để có thể giành được quyền nuôi con thì bạn phải chứng minh được rằng bạn gái là mẹ của đứa bé không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con và đồng thời bạn hoàn toàn đáp ứng đủ tất cả những điều kiện đó.

Sau khi xem xét những hồ sơ, chứng cứ mà hai bên đưa ra, Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi dựa trên lợi ích về mọi mặt của con.


Căn cứ pháp lý

  • Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014

Trên đây là toàn bộ thông tin mà chúng tôi cung cấp đến bạn về việc giành quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn của bạn theo quy định của pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ tới Luật sư tư vấn ly hôn qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy.

Trân trọng./.


 

Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G