Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn theo quy định?

Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn theo quy định

Bất kỳ ở độ tuổi nào của con, vợ chồng đều có thể thực hiện thủ tục thuận tình ly hôn.

Chỉ có người chồng không được yêu cầu đơn phương ly hôn nếu người vợ đang mang thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Ly hôn là việc kết thúc mối quan hệ hôn nhân khi một hoặc cả hai bên đã quá mệt mỏi, không muốn tiếp tục hay cứu vãn mối quan hệ này nữa.

Thủ tục ly hôn không chỉ đơn thuần là chấm dứt mối quan hệ giữa người vợ và người chồng mà bên cạnh đó còn có vấn đề tài sản và con cái.

Vậy con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn?

Hay cụ thể hơn nữa con bao nhiêu tháng tuổi thì được ly hôn thì quy định của pháp luật về vấn đề này ra sao?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ cung cấp đến bạn các thông tin trên.


Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn thuận tình?

Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn thuận tình?
Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn thuận tình?

Trong nhiều trường hợp, do hôn nhân quá mệt mỏi, dẫn đến cả người vợ và người chồng thống nhất với nhau về vấn đề chấm dứt mối quan hệ hôn nhân.

Đồng thời họ thỏa thuận về việc phân chia tài sản chung, nghĩa vụ đối với con cái và các vấn đề liên quan.

Việc chấm dứt quan hệ hôn nhân với sự đồng thuận ở tất cả các phương diện đó được gọi là thuận tình ly hôn, căn cứ theo điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình.

Đối với trường hợp này vì vợ, chồng đã có thỏa thuận với nhau về các vấn đề liên quan đến con cái nên ở bất kỳ độ tuổi nào của con cái vợ, chồng đều có thể nộp đơn ly hôn.


Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn đơn phương?

Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn đơn phương?
Con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn đơn phương?

Khác với ly hôn thuận tình, quyền yêu cầu giải quyết ly hôn theo yêu cầu của một bên hay ly hôn đơn phương được pháp luật quy định thêm về độ tuổi của con tại khoản 3 điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình là chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Về nguyên tắc, cả vợ và chồng đều có quyền yêu cầu chấm dứt hôn nhân đơn phương.

Tuy nhiên, thực tế phụ nữ và trẻ em luôn được xem xét với vị thế là thế yếu và các nhà lập pháp đã đặt ra các quy định để đảm bảo quyền lợi của phụ nữ và trẻ em, kể cả trong vấn đề ly hôn.

Vấn đề này được đặt ra bởi lẽ thời gian thai sản làm hạn chế khả năng lao động tạo thu nhập, khả năng chăm sóc con mới sinh, cũng như tính đến mặt tâm sinh lý của người phụ nữ.

Pháp luật hạn chế quyền của người chồng trong tình huống này nhằm hạn chế sự vô trách nhiệm của người chồng.

Đối với quy định này, bạn cần hiểu rõ rằng, nếu người chồng muốn làm thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên thì không thể thực hiện được.

Nhưng nếu người vợ có yêu cầu ly hôn đơn phương thì Tòa án xem xét theo các quy định của pháp luật.

Ngoài ra, khi thực hiện thủ tục ly hôn đơn phương khi con còn nhỏ, vợ chồng bạn còn cần lưu ý độ tuổi của con bởi độ tuổi cũng là yếu tố quan trọng để Tòa án xem xét về người trực tiếp nuôi con khi ly hôn.

Theo Điều 81, Luật Hôn nhân và gia đình hiện nay quy định như sau:

  • Nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì Tòa án phải xem xét nguyện vọng của con để quyết định người trực tiếp nuôi con;
  • Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, ở bất kỳ độ tuổi nào của con, vợ chồng đều có thể thực hiện thủ tục thuận tình ly hôn.

Ngược lại, người chồng bị pháp luật hạn chế quyền yêu cầu ly hôn theo thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên hay ly hôn đơn phương nếu người vợ đang mang thai, sinh con hoặc con dưới 12 tháng tuổi theo quy định của pháp luật hiện hành.


Cơ sở pháp lý


Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Quang Huy về vấn đề con bao nhiêu tuổi thì được ly hôn theo quy định của pháp luật.

Để được tư vấn cụ thể hơn các bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật ly hôn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.


Hãy chia sẻ bài viết này vì nó hữu ích và hoàn toàn miễn phí bạn nhé!

G